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DIBAJI

Tanzania ni miongoni mwa nchi zinazoendelea ambazo zinaathiriwa na ongezeko la matumizi ya
kemikali. Wakati huohuo kumekuwa na changamoto ya uelewa mdogo wa jamii kuhusu athari
zitokanazo na matumizi yasiyo salama ya kemikali na uwezo mdogo wa udhibiti wa kemikali na taka
hatarishi katika hatua mbalimbali. Aidha, wafanyakazi wa sekta za kilimo, viwanda, mafuta na gesi
wako hatarini zaidi kupata madhara yatokanayo na matumizi ya viuatilifu na kemikali hatarishi.

Kama sehemu ya jumuiya ya kimataifa, Tanzania inatekeleza mikataba ya kimataifa inayohusu
usimamizi wa kemikali na taka hatarishi zenye athari kwa mazingira na afya ya binadamu. Mikataba
hiyo ni pamoja na: Mkataba wa Basel kuhusu udhibiti wa usafirishaji wa taka zenye sumu baina ya
nchi; Mkataba wa Stockholm kuhusu kemikali zinazodumu katika mazingira kwa muda mrefu;
Mkataba wa Rotterdam kuhusu taratibu za utoaji taarifa kwa baadhi ya kemikali hatarishi na
viuatilifu katika biashara za kimataifa; na Mkataba wa Minamata kuhusu matumizi ya Zebaki.
Kutokana na kuwa mwanachama wa mikataba hiyo, nchi imeweza kupata msaada wa kifedha
kutoka Shirika la Mazingira la Umoja wa Mataifa kupitia programu maalum ya Usimamizi wa
Kemikali na Taka kwa ajili ya kutekeleza Mradi wa Kujenga Uwezo wa Kitaasisi katika Usimamizi wa
Kemikali na Taka. Mradi huu ulilenga kuimarisha uwezo kitaasisi katika kuandaa, kutekeleza na
kufuatilia utekelezaji wa Sera na Sheria zinazohusu usimamizi madhubuti wa kemikali na taka
hatarishi. Mkakati huu umeandaliwa ili kutoa mwongozo wa kitaifa wa kuboresha uratibu na
usimamizi jumuishi na endelevu wa kemikali na taka hatarishi katika ngazi zote.

Aidha, Mkakati huu ambao ni wa miaka mitano 2020 - 2025 umebainisha Mpango-kazi ambao
umeainisha majukumu ya kila taasisi katika kufikia adhma ya usimamizi endelevu wa kemikali na
taka hatarishi nchini. Majukumu yaliyobainishwa ni pamoja na: Kuboresha uwezo wa usimamizi wa
kemikali ili kudhibiti madhara yatokanayo matumizi yasiyo salama ya kemikali katika mzunguko
wake; Kutoa elimu na kukuza uelewa wa jamii juu ya usimamizi bora na salama wa kemikali na taka
hatarishi; Kuboresha mifumo ya kitaasisi, kisera na kisheria ya usimamizi bora na salama wa kemikali
na taka hatarishi; Kuboresha uratibu na ufuatiliaji wa utekelezaji wa mkakati wa usimamizi wa
kemikali na taka hatarishi; na Kuimarisha ushirikiano wa kitaalamu katika usimamizi wa kemikali na
taka hatarishi. Utekelezaji wa majukumu haya ya kitaasisi kwa ufanisi kutachangia katika kupunguza
athari kwa afya ya binadamu na mazingira.

Kutokana na uhitaji na umuhimu wa kuwashirikisha wadau mbalimbali ili kukabiliana na athari
zitokanazo na usimamizi hafifu wa kemikali na taka hatarishi, Serikali inafanya kila jitihada za
kuhakikisha kuwa kila mdau anashirikishwa ipasavyo pamoja na kutenga rasilimali ili kufikia azma
hiyo. Vilevile, Serikali inakaribisha wadau wa mazingira wa ndani na nje ya nchi kushiriki katika
kufikia lengo la usimamizi endelevu wa kemikali na faka hatarishi ili kulinda afya ya binadamu,
wanyama na mazingira nchini. ﬁ/ﬂv“

Mussa Azzan Z/Qngu (Mb)

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais — Muungano na Mazingira




SHUKRANI

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatoa shukrani za dhati kwa Shirika la Mazingira la
Umoja wa Mataifa kupitia programu maalum ya usimamizi wa kemikali na taka kwa kutoa msaada
wa kitaalam na kifedha katika maandalizi ya Mkakati huu kupitia mradi wa Kujenga Uwezo wa
Kitaasisi katika usimamizi bora wa kemikali na taka nchini, mradi unaowezesha nchi zinazoendelea
ikiwemo Tanzania kukabiliana na changamoto za usimamizi wa kemikali na taka hatarishi. Mafanikio
ya maandalizi ya Mkakati wa Taifa wa Usimamizi bora wa Kemikali na Taka Hatarishi ni matokeo ya
juhudi na nguvu kazi za wadau na Taasisi mbalimbali ambazo kwa namna moja au nyingine
wanastahili pongezi kwa mchango wao uliowezesha kukamilisha kazi hii.

Napenda pia kutoa shukrani kwa timu ya wataalam ambayo walishiriki katika kuandaa Mkakati huu.
Timu hii iliundwa na wataalam kutoka Ofisi ya Rais — TAMISEMI; Ofisi ya Makamu wa Rais — Idara ya
Mazingira; Wizara ya Madini; Wizara ya Kilimo; Mkemia Mkuu wa Serikali; Baraza la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira; Taasisi ya Utafiti ya Viuatilifu; Shirika la Viwango Tanzania; Mamlaka ya
Madawa na Vifaa Tiba Tanzania; Mamlaka ya Usalama na Afya mahali Pa kazi; na Taasisi isiyo ya
kiserikali ya AGENDA.

Vilevile, napenda kutoa shukrani zangu kwa Naibu Katibu Mkuu Balozi Joseph E. Sokoine, Ofisi ya
Makamu wa Rais; Kaimu Mkurugenzi wa Mazingira, Bw. Faraja Ngerageza, Ofisi ya Makamu wa Rais;
na Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa Mazingira, Bi. Kemilembe Mutasa, Ofisi ya Makamu wa Rais, kwa
kuratibu na kusimamia maandalizi ya Mkakati huu.

Mwisho, tunawashukuru wadau wote ambao wameshiriki kutoa michango yao kwa namna moja

ama nyingine katika kuandaa Mkakati wa Taifa wa Usimamizi endelevu wa Kemikali na Taka
hatarishi.

Mhandisi JosepH K. Malongo
Katibu Mkuu
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MUHTASARI

Tanzania inakabiliwa na changamoto ya matumizi yasiyo salama ya kemikali na usimamizi
usiosalama wa taka hatarishi katika sekta za kilimo, viwanda, afya, ujenzi, biashara, na maeneo
ya makazi. Hali hii inachagizwa na uelewa mdogo juu ya madhara yatokanayo na matumizi
yasiyo salama ya kemikali na utupaji au uteketezaji usio salama wa taka hatarishi, pamoja na
uwezo mdogo wa kitaasisi wa udhibiti na usimamizi wa taka hatarishi hivyo kuhatarisha afya za
binadamu, wanyama na mazingira. Mkakati wa Taifa wa Usimamizi Endelevu wa Kemikali na
Taka Hatarishi unatoa mwongozo wa usimamizi bora na salama wa kemikali na taka hatarishi
nchini ili kulinda afya ya binadamu, wanyama na mazingira.

Maandalizi ya Mkakati huu yamehusisha hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuchambua
mfumo wa kisheria unaosimamia kemikali na taka hatarishi nchini. Baadhi ya sheria
zilizochambuliwa ni pamoja na Sheria ya Kemikali za Viwandani na Majumbani (Usimamizi na
Udhibiti) Na.3 ya 2003; Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na.20 ya 2004; Sheria ya Madini
Na.14 ya 2010; Sheria ya Usalama na Afya Mahali Pa Kazi Na.5 ya 2003; Sheria ya Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu Na. 18 ya 1979; Sheria ya Hifadhi ya Mimea Na.13 ya 1997; Sheria ya Usafiri
wa Majini Na. 21 ya 2003; Sheria ya Chakula, Madawa na Vipodozi Na. 1 ya 2003; Sheria ya
Mipango Miji Na. 8 ya 2007; Sheria ya Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira Na.5 ya 2019;
Sheria ya Afya ya Jamii Na.1 ya 2009; Sheria ya Usimamizi wa Viwango Na. 2 ya 2009; Sheria ya
Nishati ya Atomiki Na.7 ya 2003; na Sheria ya Vilipuzi Na 56 ya 1963. Aidha, maoni ya wadau
yalikusanywa na kuzingatiwa ikiwa ni pamoja na kikosi-kazi cha wataalam wa kisekta, na warsha
ya wadau ya kitaifa kupitia, kuboresha na kuridhia Mkakati huu.

Mkakati huu unalenga: Kukuza uelewa wa jamii kuhusu matumizi salama ya kemikali na athari
zitokanazo na matumizi ya kemikali yasiyo salama na usimamizi wa taka hatarishi usio
endelevu; Kukuza uwezo wa kitaasisi katika usimamizi endelevu wa kemikali na taka hatarishi;
Kujenga uwezo wa kitaalam katika usimamizi endelevu wa kemikali na taka hatarishi;
Kuimarisha uwezo wa utayari na kukabiliana na ajali au dharura zinazohusisha kemikali; Kujenga
uwezo na mfumo wa udhibiti wa usafirishaji haramu wa kemikali na taka hatarishi; na
Kuwezesha kutumika kwa dhana ya uzalishaji salama kwa kutumia mbinu bora na rafiki kwa
mazingira zilizopo katika sekta zote za uzalishaji.

Mkakati huu umepangwa kutekelelzwa kwa miaka mitano 2020 — 2025 kwa gharama ya Dola za
Marekani 23,810,000. Wizara zinazoshiriki katika utekelezaji wa Mkakati huu ni pamoja na zile
zinazohusika na: Afya; Kilimo; Madini; Maji; Ujenzi; Mazingira; Viwanda na Biashara; na Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa. Aidha, taasisi zitakazohusika ni pamoja na: Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa Serikali; Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu; Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira; Mamlaka ya Usalama na Afya Mahali Pa Kazi; Taasisi ya Taifa ya Utafiti




wa Magonjwa ya Binadamu; Shirika la Viwango Tanzania; Ofisi ya Taifa ya Takwimu; Mamlaka
ya Dawa na Vifaa Tiba; Tume ya Nishati za Atomiki; na Kituo cha Usimamizi wa Uzalishaji Bora
Viwandani.

Tathmini na Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mkakati huu utahusisha ukusanyaji wa takwimu,
uchambuzi na uandaaji wa taarifa. Taarifa hii itasaidia kutoa mwenendo na mwelekeo wa
utekelezaji wa Mkakati huu. Aidha, tathmini ya utekelezaji itafanyika kwa awamu mbili. A wamu
ya kwanza itafanyika kila baada ya miaka miwili kupima maendeleo ya utekelezaji na tathimni
ya mwisho itafanyika kwa lengo la kupima mafanikio yaliyofikiwa kulingana na lengo la Mkakati.




1. UTANGULIZI

1.1 Maelezo ya awali

Kemikali hutumika katika sekta mbalimbali za uzalishaji ikiwa ni pamoja na:- Afya, Nishati,
Usafirishaji, Kilimo, Ujenzi, Viwanda na Biashara na Mafuta na gesi. Pamoja na kuwa na faida
kubwa za kiuchumi na kijamii, matumizi yasiyo salama ya kemikali yana athari kwa afya ya
binadamu, wanyama, mazingira na ni tishio kwa maendeleo endelevu. Kwa kuzingatia athari
zitokanazo na matumizi yasiyo salama ya kemikali, pamoja na uwezo mdogo wa kukabiliana na
athari hizo, usimamizi endelevu wa kemikali na taka hatarishi ni changamoto mtambuka
inayohitaji juhudi za pamoja kukabiliana nayo.

Juhudi mbalimbali zimefanyika kuwezesha usimamizi bora wa kemikali na taka hatarishi kwa
lengo la kulinda afya za binadamu na mazingira. Kimataifa, miongoni mwa juhudi hizo ni pamoja
na, Mkataba wa Basel Kuhusu Udhibiti wa Usafirishaji na Utupaji wa Taka hatarishi baina ya
Nchi na Nchi; Mkataba wa Rotterdam kuhusu taratibu za utoaji taarifa za awali kwa baadhi ya
kemikali hatarishi na viuatilifu katika biashara za kimataifa; Mkataba wa Stockholm Kuhusu
Udhibiti wa Kemikali Zinazodumu kwa Muda Mrefu kwenye Mazingira; Mkataba wa Minamata
Kuhusu Udhibiti wa Zebaki; na Itifaki ya Montreal Kuhusu Kemikali Zinazomong’onyoa Tabaka la
Ozoni.

Tanzania kama mwanachama wa mikataba na itifaki zilizoainishwa ina Sera na mfumo wa
kisheria unaosimamia uzalishaji, uingizaji, usambazaji, matumizi, usafirishaji na uhifadhi wa aina
mbalimbali za kemikali. Hata hivyo, usimamizi madhubuti na endelevu wa kemikali bado ni
changamoto nchini katika ngazi zote. Changamoto nyingine ni pamoja pamoja na uwezo mdogo
wa kitaasisi katika kudhibiti; uelewa mdogo wa jamii kuhusu athari zinazotokana na kemikali na
taka hatarishi katika mzunguko wa matumizi ya kemikali (Kielelezo 1); Miundombinu hafifu; na
uratibu hafifu. Kwa muktadha huo, Mkakati huu umeandaliwa ili kutoa mwongozo wa kitaifa wa
kuboresha uratibu na usimamizi wa kemikali na taka hatarishi katika ngazi zote.




Kielelezo 1 Vipengele muhimu vya mzunguko wa usimamizi wa kemikali

1.2 Umuhimu wa Mkakati

Pamoja na kuwa na faida za kijamii na kiuchumi, ni muhimu kudhibiti athari zinazoweza kutokea
kwa afya ya binadamu, wanyama na mazingira kutokana na matumizi yasiyo salama ya kemikali
na taka hatarishi ili kufikia maendeleo endelevu. Mkakati huu utatumika kama mwongozo wa
kitaifa utakaowezesha usimamizi bora na salama wa kemikali na taka hatarishi nchini. Aidha,
utekelezaji wake utachangia kufanikisha malengo ya maendeleo endelevu, hususan yale
yanayohusu hifadhi ya mazingira, kulinda afya ya jamii na kupunguza umasikini.

1.3 Madhumuni ya Mkakati

Madhumuni ya Mkakati huu ni kutoa mwongozo wa kitaifa wa kuwezesha usimamizi bora wa
kemikali na taka hatarishi ili kufikia maendeleo endelevu.

1.4 Uhusiano wa Mkakati na Mifumo ya Kitaifa na Kimataifa

Mkakati huu umeandaliwa kwa kuzingatia misingi, kanuni, miongozo na mapendekezo yaliyomo
katika mifumo ya kitaifa, kimataifa na kikanda na mipango ya maendeleo inayohusu usimamizi
wa kemikali na taka hatarishi kama ifuatavyo:-

a) Ajenda 21 (1992) inayohimiza usimamizi endelevu wa kemikali kama nyenzo muhimu ya
kufikia maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi katika ngazi ya kitaifa, kikanda na
kimataifa;




b) Jukwaa la Kimataifa la Usalama wa Kemikali (1994) linaloweka mfumo wa ushirikiano

c)

d)

e)

f)

g)

h)

baina ya Serikali na Mashirika yasiyo ya kiserikali, katika kufanya tathmini ya athari
zitokanazo na kemikali na kuhamasisha usimamizi bora na salama wa kemikali;

Mpango wa Utekelezaji wa Johannesburg (2002) uliolenga kupunguza athari za kiafya
kwa binadamu na mazingira zitokanazo na uzalishaji na matumizi ya kemikali ifikapo
mwaka 2020;

Mfumo Linganifu wa Kimataifa wa Kuainisha na Kuweka Alama za Utambulisho kwenye
Kemikali (2002) unaohimiza kuainisha na kuweka alama za utambulisho kama sehemu
ya usimamizi bora na salama wa kemikali;

Mpango Mkakati wa Bali wa Msaada wa Teknolojia na Kujenga Uwezo (2005) ambao ni
mfumo uliokubaliwa na nchi wanachama kwa ajili ya kuimarisha uwezo wa nchi
zinazoendelea kushughulikia mahitaji, vipaumbele na majukumu katika utekelezaji wa
Mikataba ya kimataifa ya Mazingira;

Mwongozo wa Kimataifa wa Usimamizi wa Kemikali Kimkakati (2006) chini ya Mpango
wa Utekelezaji wa Johannesburg ambao unapendekeza mfumo wa kisera wa
kuhakikisha kwamba, ifikapo 2020, kemikali zitatengenezwa na kutumiwa kwa njia
zinazopunguza athari kwa binadamu na mazingira;

Azimio la Libreville kuhusu Afya na Mazingira (2008) ambalo linahimiza masuala ya
athari za mazingira kwenye afya kuhuishwa na kujumuishwa katika sera, mikakati,
kanuni na mipango ya maendeleo ya kitaifa; na

Malengo ya Maendeleo Endelevu yanaelekeza na kutilia mkazo usimamizi bora wa
kemikali na taka hatarishi ili kulinda afya za binadamu na viumbe wengine wa nchi kavu
na majini, na kuhakikisha uzalishaji salama.

Pamoja na hayo, maandalizi ya Mkakati huu yamezingatia mipango ya maendeleo ya kitaifa

ikiwa ni pamoja na:

a)

b)

Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 ambayo imeweka malengo ya maendeleo ya kitaifa
kwa kipindi cha miaka 25 kutoka 1999 hadi 2025. Dira hiyo inalenga kuiwezesha nchi
kutoka kwenye nchi masikini na kuwa nchi ya uchumi wa kati ifikapo 2025. Pia
inakusudia kubadilisha uchumi unaotegemea kilimo peke yake kwenda kwenye uchumi
wa kati wa viwanda;

Mpango wa Taifa wa Muda Mrefu wa Kutekeleza Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025
unaotumika kama mwongozo mpya wa utekelezaji wa miaka 5 iliyobaki ya Dira ya
Maendeleo ya Taifa ya mwaka 2025. Pamoja na mambo mengine unatoa, mwongozo




c)

1.5

unaolenga kubadilisha uchumi wa nchi kuwa uchumi wa kati unaozingatia utawala bora,
maendeleo ya viwanda, rasilimali watu na maendeleo ya teknolojia; na

Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2016/17 - 2020/21) wa Kuendeleza
Viwanda, kukuza Uchumi na Maendeleo ya Watu unaolenga kukuza uchumi na
kupunguza umasikini kwa kuimarisha ufanisi katika sekta za kipaumbele zinazohusika na
mafuta, gesi, kemikali, dawa, ujenzi, kilimo na usindikaji wa bidhaa za kilimo, makaa ya
mawe na chuma.

Misingi inayoongoza Usimamizi wa Kemikali na Taka nchini

Misingi muhimu iliyowekwa na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inalenga kulinda

afya ya binadamu na mazingira ambayo kwa maudhui yake inaelekeza usimamizi bora na

salama wa kemikali na taka hatarishi. Misingi hiyo ni pamoja na:

a)

b)

c)

d)

e)

f)

g)

h)

j)

Mazingira ni urithi wa kizazi cha sasa na vizazi vijavyo;

Haki ya Mazingira safi na salama ikiwa ni pamoja na haki za raia kutembelea sehemu
maalum za mazingira kwa shughuli za burudani, elimu, dini au kitamaduni;

Wajibu wa kulinda na kutunza mazingira na kutoa taarifa kwa Mamlaka husika endapo
kuna vitendo au tukio lolote linaloweza kuathiri mazingira;

Kuzuia au kupunguza athari mbaya kwa afya na mazingira kwa kuweka mipango na
uratibu jumuishi na jitihada za pamoja zinazozingatia mazingira kwa ujumla;

Msingi wa kinga na tahadhari unaelekeza kulinda mazingira, pale ambapo kuna hatari ya
kutokea athari kubwa zisizorekebishika, hata pale ambapo ushahidi wa kisayansi
unakosekana;

Msingi wa mchafuzi kulipia gharama, unaomtaka mtu yeyote anayesababisha athari kwa
mazingira kulipa gharama kamili ya kuepuka, kupunguza, na/au kurekebisha athari hizo;

Haki ya ushiriki wa watu katika kuandaa taratibu za usimamizi wa mazingira;

Haki ya taarifa za mazingira za kuwezesha raia kufanya maamuzi binafsi na kuongeza
ufanisi katika utendaiji;

Kupunguza uzalishaji wa taka pale inapowezekana, na usimamizi wa taka uzingatie
matumizi mapya, urejelezaji, na utekeketezaji usiosababisha athari kwenye mazingira;

Mazingira na maliasili ni muhimu kwa maisha ya binadamu,matumizi yake yawe
endelevu ili kupunguza umaskini, na kuleta maendeleo ya kijamii na kiuchumi;




k)

1.6

Maliasili zisizo jadidifu zitumiwe kwa uangalifu ikizingatiwa matokeo kwa kizazi kilichopo
na vizazi vijavyo; na

Maliasili jadidifu na mifumoikolojia itumike kwa namna ambayo ni endelevu na
isiyoathiri utoshelevu na ukamilifu.

Maandalizi ya Mkakati

Mchakato wa kuandaa Mkakati umeshirikisha wadau mbalimbali. Hatua muhimu katika
kuandaa Mkakati ni pamoja na:

a)

b)

Warsha ya Uzinduzi iliyohusisha wawakilishi kutoka Wizara, Idara na Wakala wa
Serikali; Taasisi za Elimu; na Asasi za Kiraia ambapo walipitia rasimu ya Mkakati na
kuiboresha kwa kuzingatia kazi na majukumu ya kila mdau;

Timu ya wataalamu wa Kisekta ambayo ilijumuisha washiriki 15 kutoka Wizara za
kisekta na Taasisi za Serikali, Elimu na Mashirika yasiyo ya kiserikali ili kufanya
uchambuzi wa hali ya usimamizi wa kemikali na taka hatarishi nchini na kuandaa rasimu
ya Mkakati; na

Warsha ya Kitaifa ya Wadau Kupitia Mkakati iliyoandaliwa ili kupitia na kupitisha rasimu
ya Mkakati. Aidha, warsha hii ilitumika kama jukwaa la kuhamasisha wadau kuhusu
usimamizi bora wa kemikali na taka hatarishi.




2. HALI YA USIMAMIZI WA KEMIKALI NA TAKA HATARISHI NCHINI

2.1 Jiografia na Uchumi

Tanzania ni moja ya nchi za Afrika Mashariki inayopatikana chini ya mstari wa lkweta, kati ya
Latitudo 12 Kusini na 122 Kusini na Longitudo 29° Mashariki na 41° Mashariki (Kielelezo 2).
Jamhuri ya Muungano ya Tanzania inaundwa na Tanzania Bara na Visiwa vya Zanzibar. Tanzania

ina eneo lenye ukubwa wa Kilomita za mraba 947,300 na kuifanya kuwa nchi ya 31 kwa ukubwa

Duniani. Kulingana na Ripoti ya Ofisi ya Taifa ya takwimu ya mwaka, 2018, hadi kufikia mwaka

2019, idadi ya watu ilikadiriwa kuwa milioni 55.89, wanawake wakiwa ni asilimia 51.1 na

wanaume asilimia 48.9
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Kiwango cha ukuaji wa Pato la Taifa kwa mwaka 2018 Kkilifikia Shilingi trilioni 129.4
ikilinganishwa na ukuaji wa shilingi trilioni 118.7 kwa mwaka 2017. Kipato cha mtu mmoja
mmoja kwa mwaka 2018 kilikadiriwa kufikia Dola za Marekani 1,090 dhidi ya Dola za
Kimarekani 1,044 kwa mwaka 2017, ongezeko la asilimia 4.4.

Nguvu kazi ambayo ina watu wenye umri kuanzia miaka 15 na zaidi inakadiriwa kuwa ni asilimia
44.9 ya idadi ya watu wote. Katika watu wenye umri wa kufanya kazi, asilimia 79.8 wanafanya
kazi za kipato wakati asilimia 20.2 hawana kazi za kipato. Kilimo ndiyo sekta inayoongoza kuajiri,
ambapo asilimia 63.0 ya watu wote wanajihusisha na kilimo.

Sekta za kiuchumi zilizoongoza kwenye Pato la Taifa kwa mwaka 2018 zilikuwa ni sekta za
huduma (zikiwemo huduma za msingi za umma, utalii, ulinzi, habari na mawasiliano, na fedha)
(37.0%); shughuli za kilimo (28.2%); na uzalishaji viwandani na ujenzi (26.8%).

2.2 Mifumo ya kisera, kisheria na kitaasisi inayosimamia kemikali na taka
hatarishi nchini

Uzalishaji, uingizaji, usafirishaji na matumizi ya kemikali nchini husimamiwa na Sera, Sheria na
Mifumo ya kitaasisi kama ifuatavyo:

2.2.1 Mfumo wa Kitaasisi

Wizara zenye majukumu ya usimamizi wa kemikali na taka hatarishi nchini ni zile zinazohusika
na: Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; Mazingira; Afya; Kilimo; Fedha na Mipango; Viwanda
na Biashara; Mambo ya Nje; Katiba na Sheria; Kazi; Nishati; Madini; Maji; Ujenzi; Usafirishaji;
Mawasiliano; Mifugo; Uvuvi; Elimu, Sayansi na Teknolojia. Aidha, Taasisi zinazohusika ni
pamoja na: Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali; Shirika la viwango Tanzania;
Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu; Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba; na Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira.

2.2.2 Mfumo wa kisera

Pamoja na kuwa hakuna Sera mahusus inayosimamia kemikali na taka hatarishi nchini, kemikali
na taka husika husimamiwa na Sera mbalimbali za kisekta.

a) Sera ya Taifa ya Mazingira, 1997

Sera ya Taifa ya Mazingira, 1997 (inayofanyiwa mapitio) inatoa mwelekeo wa kisera kwa sekta
mbalimbali kwenye masuala ya usimamizi wa mazingira ili kufikia maendeleo endelevu. Sera hii
inaweka msisitizo kwenye uimarishaji wa matumizi salama, ufuatiliaji, usajili na usimamizi wa
kemikali ili kudhibiti utiririshaji wa kemikali hizo na kupunguza uchafuzi wa vyanzo vya maiji.




b) Sera ya Mazingira ya Zanzibar, 2013

Sera ya mazingira ya Zanzibar, 2013 inaelekeza kulinda, kuhifadhi, urejeshaji na usimamizi wa
maliasili za mazingira ya Zanzibar, kwa namna ambayo haitaathiri uwezo wake wa kuendelea
kustawi kwa ajili ya kizazi cha sasa na baadaye. Sera hii pia inaelekeza kuimarisha usimamizi wa
mazingira na uratibu baina ya sekta na ndani ya sekta katika utekekezaji wa Sera na Sheria.
Vilevile, Sera hii inaelekeza usimamizi bora wa kemikali na taka hatarishi ili kulinda mazingira.

c) Sera ya Taifa ya Afya, 2007 na Sera ya Afya ya Zanzibar, 2011

Sera ya Taifa ya Afya, 2007 inaelekeza uboreshaji wa afya na ustawi wa watanzania wote, na
kuzingatia wale walio katika hatari zaidi ya kuathiriwa na matumizi yasiyo salama ya kemikali,
na kuhimiza mfumo wa huduma za afya unaoendana na mahitaji ili kuongeza umri wa kuishi.
Hivyo, Sera ya Taifa ya Afya inatambua hitaji la kuimarisha usimamizi na utupaji na/au
uteketezaji salama wa taka za hospitali. Aidha, Sera ya Afya ya Zanzibar, 2011 inaelekeza
uboreshaji wa huduma za afya na ustawi wa jamii ya watu wa Zanzibar kwa kushughulikia
changamoto kadhaa kama vile matumizi yasiyo salama ya kemikali katika mzunguko wa
matumizi yake; usimamizi mdogo wa taka za hospitali; na uchafuzi wa mazingira kwa jumla.

d) Seraya Taifa ya Kilimo, 2013 na Sera ya Kilimo ya Zanzibar,2000

Sera ya Taifa ya Kilimo, 2013 pamoja na mambo mengine, inaelekeza kuhakikisha kuwa shughuli
zote za kilimo zinazingatia hifadhi ya mazingira na kuhakikisha matumizi salama ya mbolea,
kemikali na viuatilifu. Vilevile, Sera inahamasisha kilimo endelevu cha Udhibiti Jumuishi wa
Visumbufu mazao na kilimo hai. Aidha, Sera ya Kilimo ya Zanzibar, 2000 inahimiza maendeleo
endelevu ya sekta ya kilimo kwa faida za kiuchumi, kijamii na mazingira. Pamoja na mambo
mengine, Sera hii inaelekeza kudhibiti uharibifu wa mazingira utokanao na maendeleo ya kilimo
kwa kuzingatia matumizi sahihi ya kemikali na viuatilifu katika shughuli za kilimo.

e) Sera ya Taifa ya Nishati, 2015

Sera ya nishati inasisitiza uzalishaji na matumizi ya rasilimali za nishati asilia na kujitegemea
katika sayansi na teknolojia ya nishati. Pamoja na hayo, Sera inaelekeza kufanyika kwa tathmini
ya athari kwa mazingira kwenye programu na miradi yote ya nishati na inahimiza ufanisi na
uhifadhi wa nishati ili kufikia uzalishaji bora na udhibiti wa uchafuzi.

f) Sera ya Taifa ya Madini, 2009

Sera ya Taifa ya Madini, 2009 inaelekeza kuhakikisha kwamba shughuli za uchimbaji mdogo wa
madini zinafanyika kwa misingi ya kulinda mazingira. Pia inaelekeza uchimbaji wa dhahabu
ufanyike kwa njia salama na rafiki kwa mazingira. Kwa muktadha huo, sera inalenga kupunguza




au kuepusha madhara makubwa kwa jamii na mazingira yatokanayo na shughuli za uchimbaji
na uchenjuaji ikiwemo usimamizi wa kemikali na taka.

g) Sera ya Taifa ya Uvuvi, 2015

Sera ya Taifa ya Uvuvi inaelekekeza kuendeleza sekta imara, shindani na yenye ufanisi ambayo
itachangia usalama wa chakula na lishe, ukuaji wa uchumi, na kuboresha ustawi wa jamii kwa
kuzingatia hifadhi ya mazingira. Hivyo, inahimiza uvuvi endelevu na matumizi sahihi ya kemikali
katika shughuli za uvuvi na ufugaji samaki, ili kulinda mazingira na hivyo kupunguza madhara
kwenye mifumo ikolojia ya majini.

h) Sera ya Taifa ya Maji, 2002

Sera hii pamoja na mambo mengine, inaelekeza usimamizi wa rasilimali maji ambao unalinda
mazingira, mifumo ikolojia na bioanuai ili kuhakikisha upatikanaji na ubora wa maji ya juu ya
ardhi na ardhini. Pia inahimiza kuhakikisha ustawi na uwezo wa ikolojia ya mito, vijito, wanyama
pori na mimea, na kulinda rasilimali maji dhidi ya uchafuzi ikiwemo ule utokanao na matumizi
yasiyo salama ya kemikali.

i) Sera ya Taifa ya Usadfirishaji, 2003

Sera hii inaelekeza pamoja na mambo mengine, kujenga miundombinu ya usafirishaji iliyo
salama, imara, fanisi na ya kuaminika, ili kuwezesha maendeleo endelevu na kuhakikisha kuwa
hifadhi na usimamizi wa mazingira vinazingatiwa kwenye ubunifu na uendelezaji wa
miundombinu ya usafirishaji pamoja na utoaji wa huduma. Hivyo, juhudi hizi zinalenga
usimamizi bora wa kemikali na taka katika sekta ya usafirishaji.

j) Sera ya Taifa ya Usalama wa Chakula, 1996

Sera ya Taifa ya Usalama wa Chakula, 1996, pamoja na kwamba haizungumzii kemikali na taka,
inagusia matatizo yanayosababishwa na visumbufu mazao na magonjwa yanayohatarisha
usalama wa chakula, ambayo yanahitaji matumizi ya kemikali au viuatilifu katika udhibiti wake
na hifadhi ya chakula. Hivyo ni muhimu kuzingatia matumizi salama ya kemikali ili kulinda afya
za binadamu na mazingira.

k) Sera ya Maendeleo Endelevu ya Viwanda, 1996-2020

Sera ya Maendeleo Endelevu ya Viwanda inaelekeza usimamizi bora wa mazingira kama njia ya
kuhamasisha maendeleo endelevu ya viwanda rafiki kwa mazingira na mifumo ikolojia. Sera hii
inaelekeza kuweka mfumo wa motisha kwa lengo la kuhamasisha uwekezaji ambao una
programu zinazodhibiti uchafuzi wa mazingira na inasisitiza uzalishaji salama na teknolojia rafiki
kwa mazingira.




2.2.3 Mfumo wa Sheria katika usimamizi wa kemikali na taka hatarishi

Sheria mbalimbali za kisekta hutumika katika usimamizi wa kemikali nchini. Sheria hizo ni
pamoja na:

a) Sheria ya Kemikali za Viwandani na Majumbani Na. 3 ya mwaka 2003

Sheria hii imeweka taratibu za usimamizi na udhibiti wa uzalishaji, uingizaji nchini, usafirishaji
wa ndani ya nchi, usafirishaji nje ya nchi, uhifadhi, uuzaji na utupaji au uteketezaji wa kemikali
za viwandani na majumbani nchini. Vilevile, Sheria imeweka vifungu vya usimamizi salama wa
taka za kemikali, ajali za kemikali, usimamizi wa kemikali iliyomwagika na maeneo
yaliyochafuliwa na kemikali. Aidha, Sheria pia inaweka vifungu vya kuzuia, kupiga marufuku na
kuondoa kemikali sumu na hatarishi zinazodumu katika mazingira kwa muda mrefu kuendana
na matakwa ya Mikataba ya Kimataifa ya Mazingira ambayo Tanzania ni mwanachama.

b) Sheria ya Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004

Sheria ya Mazingira inaelekeza sheria za kisekta na mifumo ya kitaasisi kusimamia na kutunza
mazingira. Aidha, sheria inaelekeza miradi ya maendeleo kufanyiwa tathmini ya athari kwa
mazingira, ushirikishwaji wa jamii katika maamuzi ya masuala ya mazingira na kutoa taarifa kwa
jamii. Vilevile, sheria inazipa Mamlaka za Serkali za Mitaa kufuatilia utekelezaji wa sheria katika
maeneo yao ya kiutawala kuanzia ngazi ya Jiji, Mkoa, Manispaa, Wilaya, Mji, Mji mdogo,
Kitongoji, hadi Mtaa. Aidha, Sheria inampa Waziri Mamlaka ya kuandaa Kanuni ambazo pamoja
na mambo mengine, zinaelekeza uzingatiaji wa matakwa ya kimataifa, usimamizi wa kemikali
zinazodumu kwa muda mrefu kwenye mazingira na kemikali sumu zingine, usimamizi wa taka
hatarishi, fidia, kusafisha na kukabiliana na dharura ya kumwagika kwa kemikali zinazotokana

¢) Sheria ya Madini Na. 14 ya mwaka 2010

Sheria ya madini pamoja na marekebisho yake inaelekeza udhibiti wa shughuli zote za
uchimbaji ikiwemo tafiti, uchimbaji, uchakataji na uuzaji wa madini na masuala yanaohusiana
na madini. Pamoja na hayo, Sheria in vifungu mahsus vinavyoelekeza kufanyika Tathmini na
Usimamizi wa Athari kwa Mazingira, na matumizi salama ya kemikali. Vilevile, sheria imeweka
kifungu cha kupunguza hatari zinazotokana na matumizi ya zebaki katika uchimbaji wa dhahabu
ili kulinda afya ya jamii na mazingira.

d) Sheria ya Afya na Usalama Mahali Pa Kazi Na. 5 ya mwaka 2003

Sheria hii pamoja na mambo mengine, inaelekeza kuhakikisha usalama, afya na ustawi wa watu
mahali pa kazi ikiwa ni pamoja na viwandani na maeneo mengine ili kuwalinda dhidi ya athari za
kiafya na usalama zinazoweza kutokea kutokana na shughuli wanazozifanya. Aidha, Sheria hii




pia imeweka kifungu kinachohusu matumizi ya kemikali sumu au vitu vyenye sumu iwapo tu
kutakuwa na ulazima wa matumizi ya kemikali hizo kutakuwa na utaratibu wa kufanya
uchunguzi wa afya wa mara kwa mara.

e) Sheria ya Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu Na. 18 ya mwaka 1979

Sheria hii pamoja na kuanzisha Taasisi ambayo inafanya na kuhamasisha tafiti pamoja na
kutathmini na kutoa matokeo ya utafiti kuhusu viuatilifu na udhibiti wa visumbufu vya mimea,
inaelekeza kusimamia na kudhibiti utengenezaji, uingizaji nchini, usambazaji, uuzaji na matumizi
ya viuatilifu ili kulinda afya na usalama wa jamii na mazingira.

f) Sheria ya Kilimo Na. 13 ya mwaka 1997

Sheria hii pamoja na mambo mengine, inaelekeza udhibiti wa uingizaji na matumizi ya kemikali
za kulinda mimea. Sheria inataka kusajili, kutengeneza au kuunda, kuingiza ndani ya nchi, kuuza,
kutumia, kusafirisha vitu vya kutunza mimea, utupaji/uteketezaji wa kemikali na vifungashio
vyake. Sheria pia imeweka kifungu cha kushughulika na viuatilifu kulingana na mwongozo wa
Shirika la Chakula na Kilimo Duniani kuhusu usambazaji na matumizi ya viuatilifu. Vilevile, sheria
inataka viuatilifu kusajiliwa na kuthibitishwa kabla ya kutumika nchini.

g) Sheria ya Meli za Kibiashara Na. 21 ya mwaka 2003

Sheria hii imeweka kifungu cha kuzuia uchafuzi wa bahari utokanao na taka hatarishi,
kimiminika kichafu, maji taka, taka sumu, taka ngumu na vitu vingine katika shughuli za
usafirishaji wa meli za kibiashara. Aidha, Sheria hii inasisitiza utunzaji wa rasilimali za bahari
dhidi ya umwagaji wa kemikali zenye madhara kwa uhai wa viumbe wa baharini, afya za
binadamu na mazingira.

h) Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi Na. 1 ya mwaka 2003 kama ilivyorekebishwa na
Sheria ya Fedha Na. 8 ya mwaka 2019

Sheria inaelekeza na kuhimiza usimamizi na udhibiti wa dawa, huduma za tiba, vipodozi, dawa
asili na sumu. Vilevile Sheria inazuia uzalishaji, uuzaji au usambazaji wa vifaa tiba visivyokidhi
vigezo. Aidha, Sheria inazuia utengenezaji, uuzaji, uingizaji nchini, utunzaji au maonesho ya
vipodozi vyenye kemikali isipokuwa vinavyokidhi vigezo vya kitaifa, kikanda na kimataifa.

i) Sheria ya Mipango Miji Na. 8 ya mwaka 2007

Sheria hii imeweka utaratibu wa kuandaa, kusimamia na kutekeleza mipango ya matumizi ya
ardhi na kuzingatia hifadhi ya mazingira ya makazi ya binadamu na mifumo ikolojia dhidi ya
uchafuzi na uharibifu wa mazingira ili kufikia mandeleo endelevu.

j) Sheria ya Maji na Usafi wa mazingira Na. 5 ya mwaka 2019




Sheria hii inaelekeza kulinda na kuhifadhi vyanzo vya maji na kuhimiza afya ya jamii na usafi wa
mazingira ili kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora na endelevu ya maji safi na salama.
Vilevile, sheria inazuia utupaji na umwagaji ovyo wa taka katika miundombinu ya majitaka.

k) Sheria ya Afya ya Jamii Na. 1 ya mwaka 2009

Sheria hii inaelekeza kulinda na kuboresha afya ya jamii kwa na kuhakikisha upatikanaji wa
huduma bora na endelevu za afya. Sheria pia inazuia umwagaji wa taka ikiwa ni pamoja na taka
za kemikali ndani ya miundombinu ya majitaka au maji ya mvua ambao unaweza kusababisha
kuharibika kwa miundombinu hiyo. Kwa ujumla Sheria hii imeweka mfumo wa kuhamasisha na
kulinda afya ya jamii dhidi ya madhara yatokanayo na kemikali na taka hatarishi.

I) Sheria ya Viwango Na. 2 ya mwaka 2009 kama ilivyorekebishwa na Sheria ya Fedha Na.
8 ya mwaka 2019

Sheria hii pamoja na mambo mengine, inaelekeza uandaaji wa viwango vya bidhaa na huduma.
Aidha, Sheria imeanzaisha Shirika la Viwango Tanzania kuwa muandaaji, msimamizi na
mwangalizi wa kufuatilia viwango Tanzania. Kwa muktadha huo, Shirika lina mamlaka ya
kuidhinisha, kusajili na kudhibiti matumizi ya alama za ubora. Shirika pia lina mamlaka ya
kudhibiti uzalishaji, uingizaji, usambazaji, uuzaji wa vyakula vilivyosindikwa.

m) Sheria ya Nishati za Atomiki Na. 7 ya mwaka 2003

Sheria hii inasimamia shughuli zote zinazohusisha matumizi ya teknolojia ya nishati za atomiki
na nyuklia hususan katika uzalishaji, umiliki, uchakataji, matumizi, ubebaji, uhifadhi, usafirishaji
na utupaji au uteketezaji wa bidhaa za asili na za kutengenezwa na mionzi kulingana na
shughuli zinazosababisha athari zitokanazo na mionzi. Aidha, Sheria imeanzisha Tume ya Taifa
ya Mionzi kwa ajili ya kusimamia na kuhakikisha matumizi salama ya nishati ya atomiki na
teknolojia ya nyuklia ikiwa ni pamoja na vifaa vya mionzi, kwa lengo la kulinda afya ya jamii na
mazingira dhidi ya madhara yatokanayo na mionzi.

n) Sheria ya Milipuko Na.56 ya Mwaka 1963

Sheria inatoa mwongozo kwa utengenezaji, uingizaji nchini, usafirishaji nje ya nchi, ununuzi,
uuzaji, umiliki na matumizi ya milipuko kwa ajili ya uendeshaji shughuli za ulipuaji na matumizi
mengine. Aidha, Sheria inaelekeza kila mtu anayejihusisha na milipuko katika utunzaji, uhifadhi,
usafirishaji, kulinda au matumizi ya milipuko kuchukua tahadhari zote muhimu kwa ajili ya
kuzuia ajali ya moto au mlipuko na kuepusha madhara kwa watu na mazingira.




o) Sheria ya Mbolea Na. 9 ya Mwaka 2009

Sheria hii inasimamia na kudhibiti uzalishaji, uingizaji ndani ya nchi, uuzaji nje ya nchi,
usafirishaji na matumizi ya mbolea za kilimo. Aidha, inaelekeza udhibiti wa utupaji au
uteketezaji wa mbolea au virutubisho vyake.

Licha ya kuwa na Sera na Sheria mbalimbali pamoja na mfumo wa kitaasisi unaobainisha
majukumu ya kila taaisis katika kudhibiti na kusimamia kemikali na taka hatarishi, Tanzania
imekuwa ikikabiliwa na changamoto katika utekelezaji na usimamizi wa Sheria hizi. Hivyo, kuna
haja ya kuchukua hatua za kimkakati ili kuhakikisha kuwa utekelezaji wa sheria zinazohusu
usimamizi wa kemikali na taka hatarishi katika mzunguko mzima wa matumizi yake unakuwa
endelevu.

2.3 Uzalishaji, Uingizaji Nchini, Usafirishaji Nje ya Nchi na Matumizi ya
Kemikali

2.3.1 Uzalishaji wa kemikali na bidhaa ambata

Viwanda vya kemikali vilivyopo nchini ni pamoja na viwanda vya: kemikali za mafuta na gesi;
kemikali za viwandani; kemikali za rangi; na kemikali za maabara. Kemikali hizi zinatumika katika
utengenezaji wa bidhaa kama vile plastiki, rangi, mbolea na bidhaa nyingine. Takwimu za
uzalishaji wa baadhi ya kemikali na bidhaa za viwandani zimeoneshwa katika Jedwali 1 na 2.

Jedwali 1: Uzalishaji wa baadhi ya kemikali na bidhaa ambata Tanzania Bara, 2010-2014

Kemikali/Bidhaa m 2010 2011 2012 2013 2014

Gesi za viwandani na hospitali = M3'000' | 1,106 1,239

Mazao ya pareto Tani 64 70 73 113 112
Viuatilifu kimiminika LTS '000" | 12 14 14 15 18
Viuatilifu vya unga MT '000" | 580 645 667 698 770
Gundi na sabuni za viwandani MT 3,040 2,924 3,016 3,042 3,171
Rangi LTS'000" | 28,201 | 31,355 34,868 | 36,623

Betri Milioni 93 89 68 75 93
Dawa za mbu MT 157 157 165 169 169

Viberiti Gross 2293 2514 2556 3211 2576




‘000"

Dawa za vimiminika LTS '000' | 4358 4458 4680 3976 5036

Vidonge Vidonge 3046 2776 2730 1523 613
milioni

Vidonge vya maganda Vidonge 185 212 57 109 166
milioni

Chanzo: URT Economic Survey, 2014 and TPRI Annual report, 2018

Jedwali 2: Uzalishaji wa mbolea nchini kati ya mwaka 2013 na 2017

Namba ya 2013 2014

utambulisho

2510000000 Mwamba wa - - 35,000 2,300 10,168
madini aina ya
Phosphate
3105510000 NPS 35,000 15,000 3,900 9,066
Jumla (Tani za 35,000 15,000 | 35,000 6,200 19,234
Ujazo)

Chanzo: Minjingu Mines & Fertilizers Co. Ltd., 2015

2.3.2 Uingizaji Nchini wa Kemikali na Viambata

Zaidi ya asilimia 90 ya kemikali zinazotumika nchini zinaagizwa kutoka nje ya nchi na huchukua
asilimia 11 ya bidhaa zote zinazoagizwa kutoka nje ya nchi. Kemikali zinazotumika kwa wingi
nchini na ambazo zina athari kwa mazingira iwapo hazitatumiwa kwa usalama ni pamoja na
sodium cyanide, ammonium nitrate, sulphuric acid, hydrochloric acid, toluene Di-isocyanate,
sodium hypochlorite, hydrogen peroxide and Sulphur. Jedwali 3 linaonesha kiasi cha baadhi ya
kemikali kutoka nje ya nchi kwa mwaka 2018 na uingizaji wa mbolea umeoneshwa katika
Jedwali 4.

Jedwali 3: Uingizaji ndani ya nchi wa baadhi ya kemikali za viwandani, mwaka 2018

Nitric acid MT 99.3
LTS 70
Calcium Carbonate MT 5,788




Sulphuric Acid MT 745.2
LTS 1,638,977.5
Sodium cyanide MT 410,531.8
LTS 35
Toluene MT 176
Urea MT 36
Industrial Ethanol MT 7,329.4
LTS 954,750
Xylene MT 710.5
LTS 275
Sodium Hydroxide MT 26,146.5
LTS 101,280
Chloroform Kg 10
LTS 540
Hydrogen Peroxide MT 29,147.8
LTS 875.85
Sodium Carbonate MT 967,803.2
LTS 2
Acetic Acid MT 2,473.9
LTS 938
Acetone MT 466.7
LTS 767
Ammonium Solution MT 70.8
LTS 750
Hydrochloric Acid MT 4,698.5
Ammonium Chloride MT 0.6
Ammonium Hydroxide MT 0.81
Butanol MT 3.72
Butyl Acetate MT 458.7
Formic Acid MT 20.16
Butyl Glycol MT 927.7
lodine Kg 2.3
Disodium Sulphate MT 2881.7
Potassium Permanganate Kg 4.5
Hexane MT 1,147.7
Iso Butanol MT 584.3

Chanzo: Taarifa ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali ya mwaka 2018




Jedwali 4: Uingizaji wa mbolea nchini kati ya mwaka 2013 na 2017

Namba ya Aina ya Mbolea | 2013 2015 2016 2017
utambulisho
3102100000 | Urea 162,455 104,275 104,918 | 136,376 151,319
3105300000 @ DAP 54,390 30,616 56,205 | 71,677 82,207
3105200000 & NPK 74,366 66,051 65,570 | 59,609 81,842
3102400000 @ CAN 39,399 21,304 32,592 | 50,378 51,450
3102210000 A Ammonium 33,782 27,342 11,811 | 46,699 39,222
Sulphate
Mbolea nyingine | 9,265 29,622 12,538 6,617 11,203
Jumla (MT) 373,658 279,211 283,633 | 371,356 417,242

Chanzo: Takwimu za Kampuni ya Uzalishaji wa Molea ya Minjingu za mwaka 2015

2.3.3 Usafirishaji nje ya nchi wa kemikali na bidhaa ambata

Moja ya bidhaa zinazosafirishwa nje ya nchi ni mbolea ya Minjingu Rock phosphate (MRP). Kwa
sasa mbolea hiyo inasafirishwa kwenda nchi za Afrika Kusini, Zambia, Kenya, Uganda na
Rwanda. Jedwali 5 linaonesha mbolea iliyosafirishwa nje ya nchi kati ya mwaka 2013 na 2017.

Jedwali 5: Usafirishaji wa mbolea nje ya nchi kati ya mwaka 2013 na 2017

Namba ya Aina ya Mbolea 2014 2015

Utambulisho

3102100000 | Urea 3,076 5,222 24,558 18,131 30,692
3105300000 @ DAP 9,756 - 19,682 887 26,019
3105200000 | NPK 10,388 113 12,353 21,335 9,939
3105510000 | NP compounds 96 270 - 1,149 9,591
2510000000 | Phosphate rock | 1,553 207 8,896 2,860 7,637

Mbolea nyingine | 5,634 31 4,279 476 3,632




Jumla(MT) 32,516 5,843 69,767 44,837 89,527

Chanzo: Takwimu za Kampuni ya Uzalishaji wa Molea ya Minjingu za mwaka 2015

2.3.4 Matumizi ya kemikali na bidhaa ambata

Viuatilifu: Jumla ya viuatilifu 1,182 vilisajiliwa mwaka 2015. Aidha, mwaka 2017 Tanzania iliagiza
takribani tani 11,028.13 za viuatilifu. Kati ya viuatilifu hivyo kiua kuvu (fungicides) zinaongoza
kwa asilimia 51 ikifuatiwa na kiua dudu (insectcides) asilimia 24.12, kiua gugu (herbicides)
asilimia 19.98, kiua kupe (Acaricides) asilimia 4.43. Jedwali 6 linaonesha viuatilifu vilivyoingizwa
nchini kati ya mwaka 2013 na 2017. Viuatilifu vinatumika zaidi katika Mikoa ya Arusha,
Kilimanjaro, Mbeya, Ruvuma, Iringa, Manyara, Morogoro, Tanga, Mwanza, Kagera na Shinyanga
kwa ajili ya kuzuia wadudu na magonjwa mashambani. Miongoni mwa mikoa hiyo Mkoa wa
Arusha unaoongoza kwa biashara ya Viuatilifu. Takriban wafanyabiashara 300 wa viuatilifu
wamesajiliwa Tanzania. Aidha, usambazaji wa viuatilifu nchini umekuwa ukifanyika kwa njia
zisizo salama ambazo zinaweza kusababisha madhara kwa afya ya binadamu na
mazingira. Takwimu kutoka vituo vya kutolea huduma za afya zinaonesha kwamba kesi za mara
kwa mara za usalama kazini zitokanazo na sumu za viuatilifu zimeongezeka.

Jedwali 6: Uingizaji nchini wa baadhi ya viuatilifu kati ya mwaka 2013 na 2017

Ainaya 2011 2012 2013 2014 2015 2016 2017
Kiuatilifu

Insecticides 4,331 4,701 6,367 3,036 1,640 | 2,668
Fungicides 2,086 2,798 3,224 4,157 3,980 3,148 | 5,668
Herbicides 2,255 3,052 3,541 6,188 7,250 3,064 | 2,204
Rodenticides 635 836 774 874 6,316 7,650 7,140
JUMLA 11,318 13,399 9,947 19,600 22,597 17,518 19,697

Chanzo: Taarifa ya Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu ya mwaka 2018

Viuatilifu na dawa za Mifugo: Sekta ya Mifugo hutumia viuatilifu kudhibiti wadudu kama vile
mbung'o na kupe waenezao magonjwa. Pia hutumia dawa kutibu magonjwa kama vile Ndigana
Kali, Sotoka na Homa ya Mapafu. Aidha, vifungashio na vibebeo vya viuatilifu na dawa hizi ni
chanzo cha taka vyenye mabaki ya dawa ambavyo hutumika tena kwa matumizi ya nyumbani
kama kuhifadhia chakula na hivyo kuhatarisha afya za binadamu, wanyama na mazingira.

Mbolea: Tanzania inaagiza aina mbalimbali za mbolea kutoka nje ya nchi isipokuwa Minjingu
Rock phosphate (MRP) ambayo hupatikana hapa nchini. Mwaka 2013, Tanzania iliagiza kutoka
nje ya nchi tani za ujazo 373,658 za mbolea. Kiasi hiki kiliongezeka kufikia tani 417,242 kwa
mwaka 2017.




Gesi Asilia: inakadiriwa kuwa Tanzania ina hifadhi ya Gesi Asilia kiasi cha futi za ujazo trilioni
55.08 (TCF). Aidha, kiasi cha 28,346.58 MMscf za gesi asilia zilitumika katika mtambo wa
kuzalisha nishati itokanayo na joto la ardhini ambayo ni sawa na lita milioni 882.325 za mafuta,
hususan jet A-1. Vilevile 6,280.428 MMscf ya gesi asilia zilitumika viwandani ambayo ni sawa na
lita milioni 149.933 za mafuta, hususan mafuta mazito mwaka 2015.

Bidhaa za mafuta: Katika mwaka 2014/15, jumla ya bidhaa za mafuta zilizoingizwa kutoka nje
ya nchi kwa ajili ya matumizi ya ndani zilikuwa ni lita bilioni 2.99. Kiasi cha mafuta aina ya Dizeli
kilizidi bidhaa nyingine zote kwa 54% kwa matumizi ya kila mwaka, ikifuatiwa na Petroli (31%),
mafuta ya ndege (7%), Mafuta ya vilainishi (7%) na mafuta ya taa (1%).

2.3.5 Taka hatarishi za Viwandani

Katika zoezi la ukusanyaji wa takwimu kuhusu taka za kemikali za viwandani nchini, lililofanyika
mwaka 2012, ilikadiriwa kuwa taka hatarishi za viwandani zinazozalishwa nchini ni zaidi ya tani
8,500 kwa mwaka. Aidha, taka zitokanazo na kemikali za viwandani zinakadiriwa kuwa tani
4,400. Baadhi ya maeneo ya viwanda yaliyoathiriwa na uchafuzi wa mazingira yalibainishwa
wakati wa uandaaji wa takwimu ni pamoja na:- Saza - Mbeya, kiwanda cha Ngozi cha Mbagala,
kiwanda cha Sunflag cha Arusha, na viwanda vya mbolea vilivyopo katika Jiji la Tanga.

2.4 Mfumo wa Uratibu wa Wizara za Kisekta

Kuna Mifumo ya kisheria na isiyo ya kisheria inayosaidia kuratibu ushirikiano kati ya Serikali,
sekta binafsi, na Mashirika yasiyo ya kiserikali katika usimamizi wa kemikali na taka hatarishi.
Mifumo hii inajumuisha maeneo mbalimbali yakiwemo, usimamizi wa dawa, viuatilifu, vifaa vya
mionzi na bidhaa za Petroli.

Vilevile, mfumo wa uratibu pia unahusisha Kamati ya Maamuzi inayoratibiwa na Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Kamati Kitaalam ya Ushauri, na Timu ya Kitaifa ya
Uratibu wa Usimamizi wa Kemikali. Aidha, Tume za Wizara za kisekta zenye Mamlaka ya
kusimamia kemikali ni pamoja na Tume ya Taifa ya Mionzi na Tume ya Kupambana na Madawa
ya Kulevya.

Mamlaka za usimamizi na udhibiti wa kemikali nchini ni pamoja na:-

a) Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, iliyoanzishwa chini ya Sheria ya
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali ya mwaka, 2016. Mamlaka hiyo
inatekeleza Sheria ya Usimamizi wa Kemikali za Viwandani na Majumbani sura 182
ambayo inaelekeza namna ya kudhibiti na kusimamia uzalishaji, ungizaji nchini, uuzaji
nje ya nchi, usafirishaji, matumizi na utunzaji wa kemikali. Pia Maabara inafanya
uchambuzi wa kemikali na taka za kemikali;




b) Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu, iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Taasisi ya Utafiti ya
viuatilifu Na.18, mwaka 1979 ambayo inatoa mamlaka ya kufanya utafiti, mafunzo na
huduma katika usimamizi wa viuatilifu na viumbe hai kwa ajili ya usalama wa
chakula; uboreshaji wa afya kwa binadamu; na uwezeshaji wa biashara ndani na nje ya
nchi kwa maendeleo endelevu;

c) Tume ya Taifa ya Nishati za Atomiki, iliyoanzishwa chini ya Sheria Na. 7 ya Nishati,
mwaka 2003 ina mamlaka ya kushauri juu ya usalama, matumizi na utupaji, hatua
stahiki za kisheria, tathmini ya kiwango cha madhara kutokana na kuwepo katika
mazingira hatarishi, ukaguzi wa majengo na usambazaji wa taarifa kwa umma kuhusu
madhara ya mionzi;

d) Bodi ya Dawa, iliyoanzishwa chini ya Sheria ya dawa na sumu imepewa mamlaka ya
kutoa ushauri katika uzalishaji, uingizaji ndani ya nchi ,usafirishaji nje ya nchi, matumizi
na masuala ya kisheria kuhusu dawa na sumu na masuala ya vibali kwa
wafanyabiashara;

e) Mamlaka ya Udhibiti wa Shughuli za Mkondo wa Juu wa Mafuta, iliyoanzishwa chini ya
Sheria ya Petroli ya mwaka 2015 ili kudhibiti shughuli za utafutaji na uendelezaji wa
sekta ya nishati ya mafuta nchini. Mamlaka hii pia inasimamia shughuli za uchakataji,
uingizaji, usambazaji, uuzaji na uhifadhi wa bidhaa za mafuta nchini; na

f) Mamlaka ya Uthibiti wa Mbolea Tanzania, ilianzishwa chini ya sheria ya Mbolea No. 9,
2009 na kupewa mamlaka ya kusimamia sera, sheria na kanuni za uzalishaji, uingizaji
nchini, matumizi na biashara ya mbolea na viambata vya kukuzia mimea.

2.5 Upatikanaji, Utumiaji na Usimamizi wa Taarifa

Takwimu na taarifa za kemikali na taka hatarishi zinapatikana katika taasisi mbalimbali za
Serikali zikiwemo Ofisi ya Makamu wa Rais (OMR), Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu, Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira,
Mamalaka ya Afya na Usalama Mahali Pa Kazi na Taasisi za Elimu na Utafiti. Taarifa hizi ni
muhimu  katika kupunguza madhara vya kiafya na mazingira iwapo zitatumika
ipasavyo. Ushirikiano uliopo kati ya taasisi hizi umeboresha namna ya kubadilishana taarifa kati
ya taasisi mbalimbali. Uboreshaji wa taarifa na teknolojia ya mawasiliano ni muhimu na
utachangia katika jitihada mbalimbali zenye lengo la kuhakikisha usimamizi madhubuti wa
kemikali na taka hatarishi.

2.5.1 Hatua za Ukusanyaji na Usambazaji wa Takwimu
Ukusanyaji na usambazaji wa takwimu zinazohusu usimamizi wa kemikali na taka nchini,
umewekwa chini ya Sheria mbalimbali, ikiwa ni pamoja na: Sheria ya Taasisi ya utafiti wa




viuatilifu Na. 18 ya mwaka 1979 inayoipa mamlaka Taasisi ya utafiti ya viuatilifu kufanya tafiti
na kusambaza matokeo ya utafiti, matumizi na udhibiti wa wadudu; Sheria ya Viwanda na
Matumizi ya Kemikali Na. 3, ya mwaka 2003 inayotoa mamlaka kwa Mkemia Mkuu wa Serikali
kukusanya, kufanya uchambuzi wa kitaalam, kuendeleza na kutoa takwimu za kemikali maalum.
Aidha, Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na. 20, ya mwaka 2004 inatoa mamlaka kwa Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira kufanya na kuratibu utafiti na uchunguzi wa
mazingira kwa kukusanya na kusambaza taarifa hizo.

2.5.2 Mfumo wa kitaifa wa kubadilishana taarifa

Mfumo wa kubadilishana taarifa unahusisha njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na mafunzo,
semina, warsha, makongamano, majarida, vipeperushi, machapisho ya kisayansi na majarida ya
kimataifa. Aidha, mfumo rasmi wa kubalidishana taarifa baina ya taasisi unakabiliwa na
changamoto mbalimbali ikiwemo ukosefu wa takwimu sahihi na kutopatikana kwa takwimu
kwa wakati. Hivyo, kuna haja ya kuimarisha usimamizi wa takwimu katika taasisi zote, kuunda
mfumo wa kutunza na kubadilishana taarifa nchini kati ya taasisi zinazohusika.

2.6 Miundombinu ya maabara

Miundombinu mizuri ya maabara ni moja ya huduma muhimu katika kusimamia na kudhibiti
kemikali na taka hatarishi. Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali ina maabara ya
kitaifa yenye tekinolojia na uwezo kuchunguza na kufanya vipimo vya kimaabara katika sampuli
za vyakula vyenye mabaki ya viuatilifu au sumu, sampuli za dawa, na sampuli za uchafuzi wa
mazingira. Maabara nyingine zinapatikana katika taasisi za Mamlaka ya Dawa na Vifaa
Tiba; Shirika la viwango Tanzania, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Chuo Kikuu cha Ardhi. Licha
ya kuwepo kwa maabara na wafanyakazi wenye sifa bado kuna uhaba wa mafundi mchundo na
wahandisi wa vifaa vya maabara, ukosefu wa vipuri, uhaba wa fedha na ukosefu wa mafunzo
kwa wataalam wa maabara juu ya teknolojia na gunduzi mpya na ujuzi katika usimamizi wa
kemikali na taka hatarishi za maabara.

2.7 Kemikali zilizokwisha muda wa matumizi

2.7.1 Viuatilifu vilivyokwisha muda wake na vifungashio vilivyotumika

Utupaji usiofaa wa Viuatilifu vilivyokwisha muda wake wa matumizi na kuongezeka kwa taka za
vifungashio vya viuatilifu vilivyotumika huchangia uchafuzi wa mazingira. Taka hizi za viuatilifu
na vifungashio vyake husambaa kwenye mashamba ya wakulima na hivyo inaashiria kwamba
elimu juu ya hifadhi au uteketekezaji wa vifungashio hivyo bado haijawafikia vya kutosha
wakulima. Hivyo kuna haja ya kuongeza juhudi za elimu kwa umma na kuimarisha mfumo wa
usimamizi wa taka zitokanazo na matumizi ya viuatilifu.




2.7.2 Kemikali za viwandani zilizokwisha muda wa matumizi

Kemikali za viwandani hutumika kwa wingi katika sekta ya madini; viwanda vya saruji; viwanda
vya nguo; na viwanda vya kusindika vyakula, maabara, shule na vyuo. Aidha, kemikali hizi
zinapokwisha muda wake wa matumizi huchangia kwa kiasi kikubwa kusababisha madhara kwa
afya za binadamu na Mazingira. Hivyo usimamizi madhubuti wa kemikali zilizokwisha muda
wake wa matumizi utasaidia kulinda afya za binadamu na mazingira.

2.8 Miundombinu ya kutupa na kuteketeza taka

Kwa wastani, uzalishaji wa taka hatarishi za viwandani unakadiriwa kufikia tani 8,500 na tani
4,745 kwa taka za hospitali kwa mwaka. Aidha, idadi ya mitambo ya uteketezaji taka hatarishi
iliyosajiliwa bado ni michache na kwa kiasi kikubwa inamilikiwa na kampuni binafsi. Mitambo hii
inapatikana kwenye migodi mikubwa na katika hospitali ambayo ni kwa ajili ya kuteketeza taka
za hospitali. Hata hivyo, mitambo iliyopo haitoshelezi kutokana na aina na kiasi cha taka
zinazozalishwa na zinazohitaji kuteketezwa.

2.9 Utayari wa kukabiliana na matukio ya ajali na dharula zinazohusisha
kemikali

Pamoja na kuwa na Sheria ya Usimamizi wa Kemikali za Viwandani na Majumbani, 2003 na
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 2004 zinazoelekeza usimamizi wa kemikali katika mzunguko
kuanzia uzalishaji hadi matumizi ikiwa ni pamoja na kuzuia ajali zitokananzo na kemikali na
kufanya tathimini ya athari kwa mazingira, bado kuna changamoto katika uwezo na utayari wa
kukabiliana na ajali na dharura zinazohusisha umwagikaji wa kemikali. Hivyo ni muhimu kujenga
uwezo na kuimarisha programu za kukabiliana na majanga ya dharula ya kemikali na taka
hatarishi.

2.10 Elimu kwa umma

Licha ya jitihada katika kuelimisha makundi mbalimbali kuhusu usimamizi bora wa kemikali na
taka hatarishi, kiwango cha uelewa juu ya madhara ya kemikali na taka bado ni mdogo katika
jamii kwa ujumla. Wafanyakazi wa viwandani na mashambani hususan wanawake na watoto
wapo kwenye hatari kubwa kutokana na matumizi ya viuatilifu hatarishi na kemikali.
Inakadiriwa kuwa kati ya wachimbaji wadogo wa dhahabu milioni 1.2, asilimia 20 hadi 30 ni
wanawake ambao wanajishughulisha na uchenjuaji. Kwa mfano katika migodi ya wachimbaji
wadogo, wanawake na watoto mara nyingi hushiriki katika shughuli za uzalishaji ambazo
zinawaweka katika hatari ya kuathirika na sumu ya zebaki.




2.11

Ushirikiano wa kimataifa katika usimamizi wa kemikali na taka hatarishi

Tanzania ni mwanachama mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa inayohusu usimamizi,

udhibiti na usafirishaji wa kemikali na taka hatarishi, ikiwemo Mkataba wa Basel, Rotterdam,

Stockholm, Bamako na Minamata. Aidha, changamoto katika utekelezaji wa Mikataba hiyo ni

pamoja na:- ushirikiano mdogo wa upashanaji taarifa; uhaba wa rasilimali fedha; uhaba wa

teknolojia rafiki kwa mazingira katika udhibiti na usimamizi wa kemikali na taka; ushirikiano

mdogo baina ya taasisi na uelewa mdogo wa wadau na umma kwa ujumla.

2.12 Changamoto katika usimamizi na udhibiti wa kemikali na taka hatarishi

nchini

Tathmini ya udhibiti na usimamizi wa kemikali na taka hatarishi nchini inaonesha kwamba,

kumekuwepo na changamoto kadhaa kama ifuatavyo:

a)

b)

c)

d)

f)

g)

h)

j)

k)

Uhaba wa miundombinu ya uteketezaji wa kemikali na taka hatarishi;

Uwezo mdogo wa kitalaam na kitaasisi katika kudhibiti na kusimamia kemikali na taka
hatarishi;

Mifumo duni ya uratibu katika sekta kuhusu udhibiti na usimamizi wa kemikali;
Uhaba wa rasilimali fedha;

Uhaba na ukosefu wa takwimu sahihi kuhusu udhibiti na usimamizi wa kemikali taka
hatarishi;

Ushiriki mdogo wa wadau muhimu hususani asasi zisizo za kiserikali na sekta binafsi;

Kutokuwa na Programu za kutosha za kubadilishana taarifa kati ya nchi na nchi, kuhusu
mbinu bora na rafiki kwa mazingira zinazohusiana na udhibiti na usimamizi wa kemikali
na taka;

Ukosefu wa teknolojia rahisi na kemikali mbadala;

Ukosefu wa mipango ya pamoja katika kutekeleza ajenda za kemikali na shughuli
zilizopo chini ya mikataba ya kimataifa;

Kutokuwa na uchambuzi wa kutosha wa faida na hasara kuhusu udhibiti na usimamizi
bora wa kemikali na taka; na

Usimamizi mdogo wa sheria zinazohusu udhibiti wa kemikali na taka hatarishi.




3. MASUALA MAPYA YANAYOIJITOKEZA KATIKA USIMAMIZI WA
KEMIKALI NA TAKA HATARISHI

3.1 Bidhaa zenye viambata vya kemikali

Bidhaa zenye viambata vya kemikali zinajimuisha zile zenye viambata vya sumu ambazo ambazo
zina madhara kwa afya ya binadamu na mazingira ikiwa ni pamoja na kemikali zinazochukua
muda mrefu kuoza katika mazingira na madini tembo. Mara nyingi wazalishaji wa bidhaa zenye
viambata vya kemikali hatarishi, hawatoi taarifa juu ya madhara yatokanayo na viambata vya
kemikali vilivyomo kwenye bidhaa hizo. Tafiti chache zilizofanyika nchini zimeonesha uwepo wa
bidhaa zenye viambata vya kemikali kama vile vipodozi na dawa za meno. Hivyo, kuna haja ya
kuimarisha usimamizi wa kisheria ili kupunguza uwepo na athari za kemikali hizi katika bidhaa.

3.2 Nanoteknolojia na bidhaa zitokanazo na nanoteknolojia

Nanoteknolojia ni sayansi ya kubadili na kutumia maunzi au maada katika kipimo kidogo sana
(nanomita 1-100) ambapo huwa na tabia mpya, bora na za kipekee za kimaumbile, kikemia au
kibailojia zinazosaidia katika uzalishaji wa vifaa vyepesi vilivyo imara zaidi, vyenye uwezo
mkubwa wa kupitisha joto au umeme, au vyenye kiwango kikubwa cha mmenyuko wa
kikemikali. Tayari nanoteknolojia imeleta mageuzi makubwa katika sekta za vifaa vya
kielektroniki, rangi za majumbani, ujenzi, uzalishaji wa vyakula viwandani, mawasiliano, hifadhi
ya mazingira, huduma za afya, viuatilifu, nishati, kutibu maji na matumizi ya nishati ya jua.

Mashaka yanayoambatana na nanoteknolojia yanahusu tabia za maunzi yanayozalishwa
ambayo yanaweza kuleta madhara kwa afya na mazingira. Mathalani, bidhaa za nanoteknolojia
zinaweza kuambatana na madhara ya kiafya kama vile magonjwa ya moyo, mapafu na saratani.
Hivyo, pamoja na kuhimiza matumizi ya nanoteknolojia kwa manufaa ya kiuchumi na kijamii, ni
muhimu kuchukua hatua kupunguza madhara yanayoweza kujitokeza.

3.3 Kemikali hatarishi katika vifaa vya umeme na kielektroniki

Matumizi ya vifaa vya umeme na kielektroniki yanaongezeka na kusababisha kuongezeka kwa
kasi kwa taka za kielektroniki katika mazingira. Hii inatokana na kukua kwa sekta ya habari,
mawasiliano na teknolojia. Madhara ya taka za kielektroniki yanatokana na kemikali hatarishi
zilizomo katika vifaa kama vile risasi, cadmium, chromium. na polychlorinated biphenyls (PCBs).
Taka hizi zisipo dhibitiwa ipasavyo zinaweza kusababisha madhara katika mazingira na afya ya
binadamu. Aidha, kumekuwa na changamoto ya kupata takwimu sahihi za kiasi cha taka za
kielektroniki kinachozalishwa kutokana na kutokuwa na mifumo sahihi ya kukusanya takwimu
kuhusu ukusanyaji, urejelezaji na uteketezaji wa taka hizo. Hivyo kuna haja ya kuimarisha
mfumo wa usimamizi wa taka hizi.




3.4 Madini ya Risasi katika Rangi

Madini ya risasi au viambata vyake huongezwa katika rangi ili kuipa mng'ao wake na ili rangi
iweze kupunguza kutu kwenye vyuma na kuiwezesha kukauka kwa haraka. Madini ya risasi yana
athari za kudumu kwa watoto na pia yanaweza kuathiri watu wazima kupitia kugusana, kumeza
na kuvuta hewa yake. Athari za sumu hizi kwa watoto na waja wazito ni za muda mrefu, ikiwa ni
pamoja na uwezo mdogo wa kuelewa, utindio, matatizo ya mfumo wa fahamu, uoni hafifu, na
kushindwa kuzungumza. Hivyo, kuna haja ya kuchukua hatua za kisheria za kuondoa matumizi
ya madini ya risasi katika rangi zinazotengenezwa nchini au zinazoingizwa nchini.

3.5 Kemikali zinazoathiri mfumo wa homoni

Kemikali zinazoathiri mfumo wa homoni ni zile ambazo zinaingia katika mwili wa binadamu na
kufika kwenye mfumo wa homoni. Athari za kiafya za kemikali hizo ni pamoja na: saratani;
matatizo ya uzazi; mtitindio wa ubongo; na matatizo mengine ya ukuaji. Baadhi ya tafiti
zimeonesha uwepo wa kemikali zinazoathiri mfumo wa homoni katika mazingira kupitia utupaji
wa moja kwa moja wa dawa zilizoisha muda wake wa matumizi katika vyoo, taka za majumbani
na madampo. Utupaji usio salama wa taka za hospitali, viwandani na shughuli za kilimo ni
vyanzo vikuu vya uchafuzi utokanao na kemikali. Licha ya uwepo wa aina hizo za kemikali katika
mazingira na madhara yake kwa afya ya binadamu na mazingira, bado kuna uwezo mdogo wa
kudhibiti na kuzisimamia kemikali hizo.

3.6 Dawa zinazodumu katika mazingira kwa muda mrefu

Dawa zina faida kwa afya ya binadamu na ustawi wa wanyama. Aidha, dawa hizi huingia
kwenye mazingira kupitia mfumo ya maji taka, matumizi ya mbolea na kwenye majosho ya
mifugo. Vilevile, uchafuzi wa mazingira unasabishwa na utupaji usiofaa wa dawa zisizotumika
kutoka viwanda vya dawa. Zaidi ya aina 600 za dawa zinazodumu katika mazingira kwa muda
mrefu zimegundulika kuwepo katika mazingira duniani. Dawa ambazo madhara yake
yameripotiwa ni pamoja na dawa za kuuwa bakteria, kuzuia saratani, kuzuia msongo wa
mawazo, kuzuia vimelea, kupunguza maumivu, magonjwa ya moyo, uzazi wa mpango,
kupunguza mafuta, na kurekebisha homoni. Tafiti kadhaa zimeonesha uwepo wa dawa katika
vyanzo vya maji, maji taka, udongo na baadhi ya viumbe hai nchini. Hata hivyo, ufuatiliaji na
udhibiti wa uwepo wa dawa hizo katika mazingira ni hafifu na hii inatokana na uwezo mdogo
wa kukabiliana na uchafuzi huo.

3.7 Kemikali viambata vya florini na mbadala wake

Kemikali viambata vya Florini vinajumuisha zile zinazodumu kwa muda mrefu kwenye
mazingira, zinazojikusanya katika seli za binadamu, zenye sumu ambazo hutumika zaidi
viwandani na majumbani tangu miaka ya 1950. Kemikali hizi hutumika mara nyingi kung’arisha
vyuma, kuzima moto, au kwenye viwanda vya nguo, karatasi na mazulia. Jumla ya lita 58,000 za
kemikali zinazotumika kuzima moto nchini zinasemekana kuwa na viambata vya Florini. Kwa




miaka mingi, Tanzania imekuwa ikijenga uwezo wa wataalam katika usimamizi wa kemikali.
Hata hivyo, bado hakuna ubobezi katika usimamizi wa kemikali zinazodumu kwa muda mrefu
katika mazingira.

3.8 Viuatilifu hatarishi

Viuatilifu hatarishi ni viuatilifu ambavyo vimethibitika kusababisha madhara makubwa na ya
muda mrefu kwa afya binadamu na mazingira kulingana na uchambuzi wa kimataifa ikiwemo
shirika la Afya Duniani na mikataba ya kimataifa ya mazingira. Kuenea kwake kumesababisha
madhara kwa afya za binadamu nchini, kutokana na mazingira ya kazi zao au ajali. Tafiti
zinaonesha kuenea kwa matumizi ya viuatilifu ambayo havijasajiliwa hapa nchini hususan katika
mikoa na wilaya iliyoko mipakani. Hivyo ni muhimu kuimarish mfumo wa udhibiti na usimamizi
na kutokomeza viuatilifu hatarishi na viambata vyake na kuhamasisha matumizi ya vile
vinavyoruhusiwa.




4. MUHTASARI WA CHANGAMOTO, MALENGO NA VIPAUMBELE VYA
MKAKATI

4.1 Changamoto

Tanzania inazalisha kemikali za aina mbalimbali, hata hivyo kemikali nyingi zinazotumika kwa
matumizi ya majumbani, viwandani na kilimo zinaingizwa kutoka nje ya nchi. Uingizaji wa
kemikali za viwandani na viuatilifu umekuwa ukiongezeka. Hata hivyo, usimamizi bora wa
kemikali hizo katika mzunguko wa matumizi yake umekuwa mdogo na hivyo kuleta madhara
kwa binadamu na mazingira. Changamoto katika usimamizi wa kemikali na taka hatarishi nchini
ni pamoja na uelewa mdogo wa jamii na watu wanaofanyakazi katika mazingira hatarishi juu ya
athari mbaya za kemikali na taka hatarishi. Makundi ya watu ambayo yako katika hatari zaidi ya
kuathiriwa na sumu na magonjwa sugu kutokana na dutu zenye sumu ni pamoja na wafanyikazi
katika sekta ya kilimo, viwanda na sekta ya mafuta na gesi. Aidha, uwezo wa kufuatilia na
kufanya tathmini ya kemikali kwenye mazingira hapa nchini bado ni mdogo. Hivyo, ni muhimu
kuwa na mkakati mahusus wa kudhibiti kemikali na taka hatarishi ili kuepusha madhara ya
kemikali kwa kwa afya za binadamu, wanyama na mazingira.

4.2 Malengo ya Mkakati

4.2.1 Lengo Kuu
Lengo kuu la mkakati huu ni kuweka usimamizi bora wa kemikali na taka hatarishi
utakaopunguza madhara kwa afya ya binadamu, wanyama na mazingira ifikapo 2025.

4.2.2 Malengo Mahsusi
Malengo mahsusi ya Mkakati ni:-

1) Kuwezesha usimamizi wa kemikali katika hatua mbalimbali za matumizi yake ili kuzuia
athari zitokanazo na matumizi yasiyo salama;

2) Kuimarisha uelimishaji, uhamasishaji na kuongeza uelewa wa umma kuhusu kemikali na
taka hatarishi;

3) Kuwezesha mifumo ya kisera, kisheria na kitaasisi katika usimamizi bora wa kemikali na
taka hatarishi;

4) Kuongeza ushirikiano katika utaalam ili kuongeza ufanisi katika usimamizi bora wa
kemikali na taka hatarishi;

5) Kuandaa na kusimamia mifumo ya kubaini na kuzuia usafirishaji haramu wa kemikali na
taka hatarishi;




6) Kuwezesha utekelezaji wa dhana ya uzalishaji salama na rafiki kwa mazingira ili
kupunguza athari kwa makundi yaliyo kwenye hatari zaidi kama vile wakulima,
wafanyakazi wa viwandani, mamlaka za udhibiti wa kemikali, wafanyabiashara wa
kemikali;

7) Kuwezesha utupaji na uteketezaji salama wa kemikali zilizoisha muda wa matumizi na
vifungashio vilivyotumika.

8) Kutoa mafunzo kwa watumiaji na wafanyabiashara wa kemikali kuhusu usimamizi sahihi
wa kemikali zilizokwisha muda wa matumizi na vifungashio vilivyotumika.

9) Kuandaa miongozo inayohusu usimamizi wa viuatilifu na vifungashio vilivyotumika.

10) Kuanzisha na kuendeleza vituo vya takwimu zinazohusu usimamizi wa kemikali na taka
hatarishi;

11) Kuanzisha na kuendeleza vituo na vikundi vya wakusanyaji viuatilifu na vifungashio
vyake.

4.3 Mpango kazi

Mpango kazi huu unaweka hatua muhimu na viashiria ambavyo vitaiwezesha nchi kufikia
malengo ya usimamizi bora wa kemikali na taka hatarishi, muda na makadirio ya gharama za
utekelezaji na kutoa majukumu kwa taasisi mbalimbali (Jedwali Na. 7).




Jedwali 7: Mpango wa utekelezaji wa Mkakati ukiainisha majukumu na taasisi husika na muda wa utekelezaji

Eneo la utekelezaji

Shughuli

Muda wa
utekelezaji]

Bajeti
(Dola)

Chanzo
cha
fedha

Matokeo

Vigezo /viashiria vya
utekelezaji

Taasisi husika

Lengo la Mkakati Na. 1: Kuwezesha usimamizi na udhibiti wa athari zitokanazo na Matumizi ya kemikali

Kutathmini hali ya
usimamizi wa
kemikali nchini na
kuainisha
mapungufu na
vipaumbele

11

Kupitia na
kuboresha Taarifa
ya Haliya
usimamizi wa
kemikali nchinina
kutekeleza mpango
kazi wa usimamizi
bora wa kemikali

2020-2022

50,000

= Ndani
= Nje

Kuwa na Taarifa
iliyoboreshwa na
Kusambazwa kwa
wadau

Kuwa na Taarifa ya
Hali ya Usimamizi wa
kemikali nchini
iliyoboreshwa.

Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
Serikali; Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu;
Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira; Shirika la
Viwango Tanzania;
Mamlaka ya Dawa na
Vifaa Tiba; Tume ya
Nguvu za Atomiki;
Wakala wa Maabara
ya Mifugo Tanzania;
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi; Wizara
zinazohusika na: Afya,
Mazingira, Viwanda,
Mamlaka za Serikali za
Mitaa, Kilimo, na Kazi;
Taasisi za Elimu; AZAKI

1.2

Kujenga uwezo na
kufanya tafiti
kuhusu
nanoteknolojia

2020-2025

500,000

= Ndani
= Nje

Mpango wa
kujenga uwezo
ulioandaliwa na
kutekelezwa

= Kuwepo kwa

Mpango wa
kujenga uwezo

= Kiwango cha fedha

kilichotengwa kwa

Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu;
Baraza la Hifadhi na




Eneo la utekelezaji

Shughuli

Muda wa
utekelezaji]

Bajeti
(Dola)

Chanzo
cha
fedha

Matokeo

Vigezo /viashiria vya
utekelezaji

Taasisi husika

ajili ya tafiti
kuhusu
Nanoteknolojia

Usimamizi wa
Mazingira, Shirika la
Viwango Tanzania;
Mamlaka ya Dawa na
Vifaa Tiba; Tume ya
Nguvu za Atomiki,
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi, Wakala wa
Maabara ya Mifugo
Tanzania; Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, Tume ya
Sayansi na Teknolojia,
Wizara zinazohusika
na: Sayansi na
teknolojia; Afya;
Kilimo; Madini;
TEHAMA; Maji; na
Taasisi za elimu.

1.3 Kuchukua hatua
madhubuti za
kuondoa matumizi
ya madini ya risasi
katika rangi

2020-2025

100,000

= Ndani

Mpango wa
kuondoa madini ya
risasi katika rangi
ulioandaliwa na
kutekelezwa

Taarifa za mara kwa
mara kuhusu
uondoaji wa
matumizi ya madini
ya risasi katika rangi

Wizara zinazohusika
na: Viwanda;
Mazingira, Afya, Kazi;
Shirika la Viwango
Tanzania, Mamlaka ya
Mapato Tanzania,
Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Mamlaka
ya Maabara ya




Eneo la utekelezaji | Shughuli Muda wa Bajeti Chanzo Matokeo Vigezo /viashiria vya | Taasisi husika
utekelezaji] | (Dola) cha utekelezaji
fedha
Mkemia Mkuu wa
Serikali; AZAKI; na
Vyombo vya habari
Usalama wa 1.4 Kutokomeza ajira 2020-2025 100,000 |= Ndani Programu ya Idadi ya watoto Wizara zinazohusika
Kemikali kwa kwa watoto = Nje kuondoa ajira kwa | walioondolewa na: Kazi; Afya; Kilimo;
Watoto zinazohusisha dutu watoto katika kazi hatarishi Madini; Uvuvi;
sumu iliyoandaliwa na TEHAMA; Mamlaka ya
kutekelezwa Serikali za Mitaa;
Usafirishaji na Maji.
Usalama na afya 1.5 Kuwezesha 2020-2025 150,000 |= Ndani Programu za Taarifa za utekelezaji | Mamlaka ya Maabara
mahali Pa Kazi usimamizi wa = Nje usimamizi wa ya Mkemia Mkuu wa

sheria ya kulinda
afya za
wafanyakazi na
umma ikiwemo
sekta ya kilimo na
afya

Sheria
zilizoandaliwa na
kutekelezwa

Serikali, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu,
Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Shirika la
Viwango Tanzania,
Mamlaka ya Dawa na
Vifaa Tiba, Tume ya
Nguvu za Atomiki,
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi, Wakala wa
Maabara ya Mifugo
Tanzania; Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, Wizara
zinaohusika na:
Mambo ya ndani;
Katiba; na Mamlaka ya




Eneo la utekelezaji | Shughuli Muda wa Bajeti Chanzo Matokeo Vigezo /viashiria vya | Taasisi husika
utekelezaji] | (Dola) cha utekelezaji
fedha
Serikali za Mitaa

1.6 Kuanzisha 2020-2025 500,000 |= Ndani Programu za Idadi ya wafanyakazi | Wizara zinazohusika
programu za = Nje mafunzo waliopata mafunzo na: Viwanda; Kazi;
mafunzo jumuishi zilizoandaliwa na Afya; Kilimo; Madini;
kwa wafanyakazi kutekelezwa Nishati; Mazingira;
kuhusu afya na Elimu; Sayansi na
usalama mahali pa Teknolojia; Uvuvi;
kazi, TEHAMA,; Usafirishaji
zitakazowezesha na Maji. Taasisi za
kubainisha, kielimu, Mamlaka ya
kutathmini na Usalama na Afya
kudhibiti athari za Mahali Pa Kazi, Kituo
kemikali katika cha Uzalishaji salama
maeneo yote ya viwandani na AZAKI
kazi (kama vile
viwandani,
maeneo ya
biashara na
huduma vijijini)

1.7 Kuandaa nyaraka 2020-2022 50,000 = Ndani Programu Asilimia ya nyaraka Mamlaka ya Usalama
za taarifa za = Nje iliyoandaliwa za taarifa za usalama | na Afya Mahali Pa

usalama mahali pa
kazi kwa lugha
nyepesi ili
zieleweke kwa
watumiaji na

mahali pa kazi
zilizoandaliwa kwa
lugha ya Kiswahili na
kuongezeka kwa
uzingatiaji wa

Kazi, Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali,
Taasisi ya Utafiti wa
Viuatilifu, Baraza la
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fedha
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Vigezo /viashiria vya
utekelezaji

Taasisi husika

kuongeza
uzingatiaji.

maelekezo ya
kiusalama.

Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira, Shirika
la Viwango Tanzania,
Mamlaka ya Dawa na
Vifaa Tiba, Wakala wa
Maabara ya Mifugo
Tanzania, Tume ya
Nguvu za Atomiki,
Kituo cha Uzalishaji
salama viwandani, na
Wizara inayohusika na
Afya.

1.8 Kuhamasisha
upatikanaji na
utumiaji wa vifaa
vya kujikinga
maeneo ya kazi.

2020-2025

120,000

= Ndani

Programu za
uhamasishaiji
zilizoandaliwa na
kutekelezwa

Uwepo wa vifaa vya
usalama mahali pa
kazi unaoendana na
mabhitaji.

Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi, Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali,
Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu,
Shirika la Viwango
Tanzania, Mamlaka ya
Dawa na Vifaa Tiba,
Wakala wa Maabara
ya Mifugo Tanzania,
Tume ya Nguvu za
Atomiki, Kituo cha
Uzalishaji salama
viwandani na Wizara




Eneo la utekelezaji
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fedha
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Vigezo /viashiria vya
utekelezaji

Taasisi husika

zinazohusika na:
Madini; Nishati;
Kilimo; Viwanda; na
Mamlaka za Serikali za
Mitaa.

Usimamizi na
kupunguza hatari
za viuatilifu vyenye
viambata vya
sumu.

1.9 Kuhamasisha
utekelezaji wa
Mwongozo wa
Shirika la Umoja
wa Mataifa la
Chakula na Kilimo
kuhusu usambazaji
na matumizi ya
viuatilifu.

2020-2025

150,000

Ndani
Nje

Mpango wa Taifa
ulioandaliwa na
kutekelezwa

Taarifa ya utekelezaji

Wizara zinazohusika
na: Kilimo Afya;
Viwanda; Kazi; Uvuvi;
Usafirishaji; na Maji.
Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu,
Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Shirika la
Viwango Tanzania,
Mamlaka ya Dawa na
Vifaa Tiba, Tume ya
Nguvu za Atomiki,
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa Kazi
na Wakala wa
Maabara ya Mifugo
Tanzania.

1.10 Kuhamasisha
utekelezaji wa
muongozo wa
Shirika la Umoja
wa Mataifa la

2020-2025

200,000

Ndani
Nje

Mpango wa Taifa
ulioandaliwa na
Kutekelezwa

Kuwa na Taaarifa ya
Utekelezaji

Wizara zinazohusika
na: Kilimo; Afya;
Viwanda; Kazi; Uvuvi;
Mifugo; Usafirishaji;
Maji; Mamlaka za




Eneo la utekelezaji

Shughuli

Muda wa
utekelezaji]

Bajeti
(Dola)

Chanzo
cha
fedha

Matokeo

Vigezo /viashiria vya
utekelezaji

Taasisi husika

Chakula na
Kilimo kuhusu
usambazaji na
matumizi ya
viuatilifu

Serikali za Mitaa; na
Taasisi za elimu.
Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu,
Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Shirika la
Vlwango Tanzania,
Mamlaka ya Dawa na
Vifaa Tiba, Tume ya
Nguvu za Atomiki,
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa Kazi
na Wakala wa
Maabara ya Mifugo
Tanzania na AZAKI

Kupunguza athari
za kemikali kwa
afya za binadamu
na mazingira.

1.11 Kuboresha na
kuoanisha
mifumo ya usajili
na udhibiti wa
viuatilifu,
kemikali za
mifugo, kemikali
za majumbani,
viwandani, na
dawa za kisasa.

2020-2022

200,000

= Ndani
= Nje

Mifumo ya usajili
iliyoboreshwa

Idadi na aina ya
wafanyabiashara wa
kemikali
waliosajiliwa

Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu,
Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Shirika la
Vlwango Tanzania,
Mamlaka ya Dawa na
Vifaa Tiba, Wakala wa
Maabara ya Mifugo.
Wizara zinazohusika
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na: Mifugo; Viwanda;
Kilimo; Afya;
Mazingira; na Madini.
1.12 Kufanya kaguzi 2020-2025 250,000 |= Ndani Programu ya Ripoti za kaguzi Taasisi ya Utafiti wa
za mara kwa = Nje kusimamia Sheria | zilizoandaliwa Viuatilifu, Mamlaka ya
mara kuhakikisha iliyoandaliwa na Maabara ya Mkemia
kemikali na kutekelezwa Mkuu wa Serikali,
bidhaa zake Baraza la Hifadhi na
zilizoko sokoni Usimamizi wa
zinatumika Mazingira, Shirika la
kuendana na Viwango Tanzania,
leseni Mamlaka ya Usalama
zilizothibitishwa. na Afya Mahali Pa
Kazi, Mamlaka ya
Dawa na Vifaa Tiba,
Wakala wa Maabara
ya Mifugo na Baraza la
Famasia Tanzania.
1.13 Kuandaa na 2021-2023 300,000 |= Ndani Programu ya Ripoti ya uchunguzi Wizara zinazohusika
kutekeleza = Nje uchunguzi na: Afya; Kilimo;

Programu ya
uchunguzi na
kutathmini
madhara ya
kemikali

iliyoandaliwa na
kutekelezwa

Viwanda; Kazi; Uvuvi;
Mifugo; Maji; Madini;
Nishati; na Mamlaka
za Serikali za Mitaa.
Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Taasisi ya
Utafiti wa Magonjwa
ya Binadamu,
Mamlaka ya Usalama
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na Afya Mahali Pa
Kazi, Wakala wa
Maabara ya Mifugo na
Taasisi za elimu.

1.14 Kuimarisha kituo 2021-2023 250,000 |= Ndani Mifumo imara ya Kuwa na kituo cha Wizara zinazohusika
cha taarifa na = Nje ukusanyaji na kudhibiti sumu na: Afya; Kilimo;
udhibiti wa sumu uchambuzi wa kinachofanya kazi Viwanda na Kazi.
na mifumo ya takwimu kwa ufanisi Mamlaka ya Maabara
ukusanyaji na ya Mkemia Mkuu wa
uchambuzi wa Serikali, Taasisi ya
takwimu. Utafiti wa Magonjwa

ya Binadamu, Wakala
wa Maabara ya
Mifugo, Taasisi za
elimu, AZAKI, na
Vyombo vya habari.

1.15 Kuwezesha utoaji | 2020-2025 400,000 |= Ndani Mpango wa Taarifa za utekelezaji | Wizara zinazohusika
wa huduma za = Nje huduma za ugani na: Kilimo; mifugo;
ugani kwenye ulioandaliwa na uvuvi; na Mamlaka za
kilimo, mifugo na kutekelezwa Serikali za Mitaa.
uvuvi Taasisi ya Utafiti wa

Viuatilifu,TARI, Wakala
wa Maabara ya
Mifugo, Taasisi ya
Utafiti wa Mifugo,
Vyuo vya Kilimo, Vyuo
vya Mifugo; na AZAKI

1.16 Kuwezesha 2020-2025 300,000 |= Ndani Programu ya Taarifa za ufuatiliaji Wizara zinazohusika
ufuatiliaji wa = Nje ufuatiliaji na: Afya; Kilimo;

chembe chembe

iliyoandaliwa na

Viwanda; Kazi; Uvuvi;
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za viuatilifu kutekelezwa Mifugo; na Maji.
kibaiolojia na Shirika la Viwango
kikemia katika Tanzania, Taasisi ya
vyakula, Utafiti wa Viuatilifu,
viumbehai na TARI, Taasisi ya Utafiti
mazingira. wa Magonjwa ya
Binadamu, Baraza la
Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira, Ghala la
Taifa la Chakula na
Wakala wa Maabara
ya Mifugo.
Kuandaa hatua za 1.17 Kuandaa na 2022-2023 150,000 |= Ndani Mpango wa kitaifa | Mpango wa Kitaifa Wizara zinazohusika
udhibiti na kutekeleza = Nje ulioandaliwa na na: Usimamizi wa
kukabiliana na ajali mpango jumuishi kutekelezwa. maafa; usafirishaji;
au majanga wa Taifa wa afya; mazingira;
yanayohusisha kuzuia na Mamlaka za Serikali
kemikali ili kukabiliana na zsa Mitaa; na Mambo
kupunguza dharura ya Ndani, Baraza la
madhara kwa afya zinazohusisha Hifadhi na Usimamizi
ya binadamu na kemikali. wa Mazingira,

mazingira.

Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu,
Wakala wa Maabara
ya Mifugo, Mamlaka
ya Usalama na Afya
Mahali Pa Kazi na
AZAKI.




Eneo la utekelezaji | Shughuli Muda wa Bajeti Chanzo Matokeo Vigezo /viashiria vya | Taasisi husika
utekelezaji] | (Dola) cha utekelezaji
fedha

Kujenga uwezo 1.18 Kutoa mafunzo 2020-2025 150,000 |= Ndani Mpango/Programu | Taarifa na idadi ya Wizara zinazohusika

kusaidia hatua za ya utayari wa = Nje ya mafunzo wafunzwa na: Maafa;

Kitaifa kukabiliana na iliyoandaliwa na Usafirishaji; Afya;
ajali kutekelezwa Mazingira; Mamlaka
zinazohusisha ya Serikali za Mitaa; na
kemikali za Mambo ya Ndani.
viwandani na Baraza la Hifadhi na
majumbani. Usimamizi wa

Mazingira, Mamlaka
ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa
Serikali, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu,
Wakala wa Maabara
ya Mifugo na Kituo cha
Uzalishaji Salama
Viwandani

Uzalishaji bora na 1.19 Kuhamasisha 2020-2025 200,000 |= Ndani Teknolojia rafiki Idadi ya viwanda na Wizara zinazohusika

salama kwa matumizi ya = Nje kwa mazingira makampuni na: Viwanda; Afya; na

mazingira teknolojia rafiki zilizochukuliwa na | yanayotumia Kilimo.

kwa mazingira kufanyiwa kazi teknolojia safi Taasisi ya Utafiti

kupitia mbinu Viwandani, Kituo cha

bora zilizopo na Uzalishaji Salama

salama kwa Viwandani, Tume ya

mazingira Sayansi na Teknolojia,
Wakala wa Maabara
ya Mifugo, Umoja wa
Wenye Viwanda na
Taasisi za Elimu.

1.20 Kuandaa 2020-2022 100,000 |= Ndani Miongozo Idadi na aina ya Wizara zinazohusika
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miongozo ya = Nje iliyoandaliwa na miongozo na: Viwanda;

kisekta kuhusu kusambazwa iliyosambazwa Mazingira; Kilimo; na

mbinu za Mifugo.

uzalishaji bora na Taasisi ya Utafiti

salama. Viwandani, Kituo cha
Uzalishaji Salama
Viwandani, Baraza la
Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira, Taasisi
ya Utafiti wa Viuatilifu,
Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Wakala wa
Maabara ya Mifugo,
Taasisi za elimu na
AZAKI.

1.21 Kutoa mafunzo 2020-2025 150,000 |= Ndani Programu za Taarifa ya mafunzo Wizara zinazohusika
juu ya njia na = Nje mafunzo na idadi ya na: Viwanda;
mbinu bora za zilizoandaliwa na wafunzwa Mazingira; Kilimo; na

uzalishaji
zinazotumika
katika usimamizi
wa kemikali na
taka zake

kutekelezwa

Mifugo.

Taasisi ya Utafiti
Viwandani, Kituo cha
Uzalishaji Salama,
Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu,
Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Wakala wa
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Taasisi husika

Maabara ya Mifugo,
Taasisi za elimu, na
AZAKI.

Kusafisha maeneo
yaliyochafuliwa na
kemikali na taka
hatarishi

1.22 Kutambua
maeneo
yaliyochafuliwa
na
yanayosadikika
kuchafuliwa na
kemikali na taka
hatarishi

2021-2023

1,000,000

Ndani
Nje

Programu ya
kusafisha maeneo
yaliyochafuliwa
iliyoandaliwa na
kutekelezwa

Taarifa ya utekelezaji
Wwa programu

Wizara inayohusika na
Ardhina Mamlaka za
Serikali za Mitaa.
Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Mamlaka
ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa
Serikali, Taasisi a
Utafiti wa Viuatilifu,
Shirika la Viwango
Tanzania, Mamlaka ya
Usalama na Afya
Mahali Pa Kazi, Taasisi
ya Utafiti wa
Magonjwa ya
Binadamu, Tume ya
Sayansi na Teknolojia,
Taasisi ya Utafiti
Viwandani, Wakala wa
Maabara ya Mifugo na
Taasisi za elimu.

Usimamizi wa taka

1.23 Kuwezesha
utambuzi na
utupaji/uteketez
aji wa viuatilifu
na kemikali

2020-2025

500,000

Ndani
Nje

Programu ya
kusimamia mzigo
wa viuatilifu na
kemikali zingine
ulioandaliwa na

Kiwango cha
viuatilifu na kemikali
kilichotupwa/teketez
wa

Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Shirika La
Umeme Tanzania,
Shirika la Umeme
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Taasisi husika

zingine
zilizokwisha
muda wake.

kutekelezwa

Zanzibar, Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali,
Taasisi a Utafiti wa
Viuatilifu, Shirika la
Viwango Tanzania,
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi; Wakala wa
Maabara ya Mifugo;
na Wizara
zinazohusika na
mazingira na Kilimo.

1.24 Kuhamasisha
urejelezaji na
usimamizi bora
wa taka za

kielektroniki.

2020-2025

200,000

Ndani
Nje

Programu ya
usimamizi wa taka
za kielektroniki
iliyoandaliwa na
kutekelezwa

Kiwango cha taka za
kielektroniki
zilizorejelezwa kama
sehemu ya taka zote
zilizokusanywa

Wizara zinazohusika
na: mazingira; afya;
viwanda; kazi na
Mamlaka za Serikali za
Mitaa.

Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Mamlaka
ya Mawasiliano,
Shirika la Viwango
Tanzania, Taasisi ya
Utafiti wa Maonjwa ya
Binadamu, Taasisi ya
Utafiti Viwandani,
Tume ya Nguvu za
Atomiki, Kituo cha
Uzalishaji Salama
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Viwandani na Sekta
binafsi
Jumla Ndogo 6,070,000

Lengo la Mkakati 2: Kuimarisha Elimu kwa Umma na Ujuzi wa Usimamizi wa Kemikali na Taka Hatarishi

Tafiti, ufuatiliaji na
takwimu

2.1 Kukusanya
takwimu za
matumizi ya
kemikali zenye
madhara ili
kuwezesha
uchambuzi wa
usimamizi wa
hatari zake na
mawasiliano.

2021-2023

300,000

= Ndani
= Nje

Takwimu za
kemikali zote
hatarishi
zilizoandaliwa.

Idadi na aina ya
kemikali hatarishi.

Taasisi ya Utafiti wa
Magonjwa ya
Binadamu, Mamlaka
ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa
Serikali, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu,
Shirika la Viwango
Tanzania, Baraza la
Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira,
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi, TVLA na Taasisi
za elimu, Mamlaka za
Serikali za Mitaa na
Sekta binafsi.

2.2 Kuhamasisha tafiti
na ufuatiliaji wa
kemikali
zinazoharibu
mifumo ya
homoni na

2020-2025

300,000

= Ndani
= Nje

Taarifa za utafiti
na ufuatiliaji
zilizoandaliwa na
kusambazwa

Idadi na aina za
kemikali
zinazoharibu mifumo
ya homoni
zilizofuatiliwa na
kutolewa taarifa.

Wizara zinazohusika
na: Afya; Viwanda;
Mazingira; Maji;
Kilimo; Mifugo; Uvuvi;
na Mamlaka za Serikali
za Mitaa.
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nyingine Mamlaka ya, Taasisi ya
zikiwemo PPPs, Utafiti wa Magonjwa
PFCs, POPs na ya Binadamu, Taasisi
HHPs. ya Utafiti wa Viuatilifu,
Wakala wa Maabara
ya Mifugo na Taasisi za
elimu.
Uandaaji na 2.3 Kuandaa na 2020-2025 250,000 |= Ndani Taarifa na Idadi na aina ya Wizara zinazohusika
upatikanaji wa kusambaza taarifa = Nje takwimu za kemikali hatarishi. na: Afya; Viwanda;
takwimu za na takwimu za kemikali na bidhaa Mazingira; Maji;
kemikali hatarishi kemikali na zote zenye Kilimo; Mifugo; Uvuvi;
bidhaa zote zenye viambata vyake na Mamlaka za Serikali
viambata vyake iliyoandaliwa na za Mitaa; Mamlaka ya
zilizoko sokoni. kusambazwa. Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali,
Taasisi ya Utafiti wa
Magonjwa ya
Binadamu, Wakala wa
Maabara ya Mifugo,
Taasisi za elimu,
AZAKI, Sekta binafsi,
na Vyombo vya habari.
2.4 Kukuza uelewa wa | 2020-2025 300,000 |= Ndani Programu za Idadi ya washiriki Wizara zinazohusika
jamii juu ya = Nje kukuza uelewa katika program za na: Viwanda;
nanoteknolojia na kwa umma kukuza uelewa kwa Mazingira; Afya; Maji;
madhara yake zilizoandaliwa na umma Kilimo; Mifugo; na
pamoja na kutekelezwa Uvuvi; Mamlaka ya
kemikali nyingine Maabara ya Mkemia
ikiwemo PPPs, Mkuu wa Serikali,
PFCs, POPs na Taasisi ya Utafiti wa
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HHPs. Magonjwa ya
Binadamu, Wakala wa
Maabara ya Mifugo,
Tume ya Sayansi na
Teknolojia, Taasisi za
elimu, AZAKI na
vyombo vya habari.
Usimamizi na 2.5 Kuimarisha 2020-2025 50,000 = Ndani Kuongezeka kwa Idadi na aina ya Wizara zinazohusika
usambazaji wa ubadilishanaji wa = Nje ufanisi wa taarifa zilizotumwa na: Elimu; Sayansi; na
taarifa taarifa baina ya ubadilishanaji wa kati ya taasisi. Teknolojia; Mazingira;
sekta za elimu, taarifa. Kilimo; Afya; na
viwanda na taasisi Viwanda. Taasisi za
nyingine za elimu, Sekta binafsi na
Serikali. AZAKI.
2.6 Kusimamia 2020-2025 300,000 |= Ndani Uzingatiaji wa Idadi na aina ya Wizara zinazohusika
matakwa ya = Nje mwongozo wa bidhaa zenye na: Viwanda;
kuweka alama kimataifa wa viambata hatarishi Mazingira; Afya;
(label) kwenye uwekaji alama zilizowekewa alama Kilimo na Habari.
vifaa na bidhaa (GHS) kulingana na Mamlaka ya Usalama
zote zenye mwongozo wa GHS. na Afya Mahali Pa
viambata Kazi, Wakala wa
hatarishi Maabara ya Mifugo,
kulingana na AZAKI, Mamlaka ya
mwongozo wa Maabara ya Mkemia
kimataifa wa Mkuu wa Serikali,
mfumo wa Taasisi ya Utafiti wa
uwekaji alama. Viuatilifu, na Taasisi za
elimu.
Usimamizi na 2.7 Kuimarisha 2020-2025 90,000 = Ndani Taarifa za Idadi na aina ya Wizara zinazohusika

upunguzaji wa

upatikanaji na

= Nje

viuatilifu vyenye

taarifa zilizotolewa.

na: Viwanda;
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athari za viuatilfu
vyenye sumu.

matumizi ya
taarifa za viuatilifu
hususan vyenye
sumu.

sumu kuwafikia
wadau wote.

Mazingira; Afya;
Kilimo na Habari.
Sekta binafsi,
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi, Wakala wa
Maabara ya Mifugo,
Shirika la Viwango
Tanzania, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu,
Taasisi ya Utafiti wa
Mifugo, Taasisi za
elimu, AZAKI na
Vyombo vya habari.

2.8

Kuhamasisha
mbinu mbadala
na salama za
kudhibiti wadudu.

2020-2025

100,000

= Ndani
= Nje

Matumizi ya
mbinu mbadala na
salama za kudhibiti
wadudu
kuongezeka.

Idadi na aina za
mbinu mbadala na
salama zinazotumika
kudhibiti wadudu.

Wizara zinazohusika
na: Viwanda;
Mazingira; Afya;
Kilimo na Habari.
Sekta binafsi,
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi, Wakala wa
Maabara ya Mifugo,
Shirika la Viwango
Tanzania, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu,
Taasisi ya Utafiti wa
Mifugo, Taasisi za
elimu, AZAKI na
Vyombo vya habari.
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Taasisi husika

Mzunguko wa
matumizi ya
kemikali

2.9 Kuwezesha
uingizaji wa
masuala ya
usimamizi wa
kemikali kwenye
mitaala ya elimu.

2020-2023

100,000

Ndani

= Nje

Kuingizwa kwa
masuala ya
usimamizi wa
kemikali kwenye

mitaala ya elimu.

Mitaala ya elimu
yenye masuala ya
usimamizi wa
kemikali.

Wizara zinazohusika
na: Elimu; Sayansi na
Teknolojia; na
Mazingira.

Taasisi ya Elimu
Tanzania, Taasisi za
elimu, Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali, na
Taasisi ya Utafiti wa
Viuatilifu.

Uanzishaji wa
rejesta ya kitaifa
na kimataifa ya
vichafuzi

2.10 Kuanzisha rejesta
ya taifaya

vichafuzi

2021-2023

300,000

= Ndani
= Nje

Rejesta
iliyoanzishwa na
kutumika

Rejesta inayotumika

Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Mamlaka
ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa
Serikali, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu,
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi, Shirika la
Viwango Tanzania,
Taasisi ya Utafiti wa
Magonjwa ya
Binadamu, Wakala wa
Maabara ya Mifugo na
Taasisi za elimu.

Watoto na
usalama wa
kemikali

2.11 Kutoa elimu na
mafunzo kwa
watoto kuhusu

2020-2025

150,000

Ndani
Nje

Wadau muhimu
waliofundishwa
kuhusu usalama

Taarifa za mafunzo
na idadi ya wadau

Wizara zinazohusika
na: Elimu; Sayansi na
Teknolojia; Afya; Jinsia
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usalama wa
kemikali

wa kemikali kwa
watoto

na watoto; Mazingira;
na Viwanda.

Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Mamlaka
ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa
Serikali, Shirika la
Viwango Tanzania,
Wakala wa Maabara
ya Mifugo, Taasisi za
elimu, na Vyombo vya
habari.

Elimu, mafunzo, na
kukuza uelewa kwa
umma

2.12 Kukuza uelewa
kwa makundi
yaliyo hatarini
zaidi kuhusu
usalama wa
kemikali.

2020-2025

100,000

= Ndani
= Nje

Programu ya elimu
kwa umma na
uhamasishaiji
zilizoandaliwa na
kutekelezwa

Taarifa ya utekelezaji
na idadi ya washiriki.

Taasisi ya Utafiti wa
Viuatilifu, Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali,
Taasisi ya Utafiti wa
Magonjwa ya
Binadamu, Baraza la
Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira, Shirika
la Viwango Tanzania,
Wakala wa Maabara
ya Mifugo, Taasisi za
elimu, Mamlaka za
Serikali za Mitaa,
AZAKI, Sekta binafsi na
Vyombo vya habari.

Mafunzo ya

2.13 Kuandaa na

2020-2023

200,000

= Ndani

Nyaraka

Idadi na aina ya

Wizara zinazohusika




Eneo la utekelezaji | Shughuli Muda wa Bajeti Chanzo Matokeo Vigezo /viashiria vya | Taasisi husika
utekelezaji] | (Dola) cha utekelezaji
fedha

usimamizi wa taka kusambaza = Ndani zilizoandaliwa na nyaraka na: Afya; Mazingira; na
nyaraka za taarifa, kusambazwa Mamlaka za Serikali za
elimu na Mitaa; Baraza la
mawasiliano juu Hifadhi na Usimamizi
ya usimamizi bora wa Mazingira,
wa kemikali Mamlaka ya Maabara
zinazolenga ya Mkemia Mkuu wa
wadau wakuu Serikali, Taasisi ya
wakiwemo Utafiti wa Viuatilifu,
wafanya biashara Wakala wa Maabara
wa taka na ya Mifugo, Taasisi za
warejelezaji. elimu, AZAKI na

Vyombo vya habari.
2.14 Kufanya tafiti 2021-2023 1,000,000 |= Ndani Mbinu bora Idadi na aina ya Tume ya Sayansi na

kuhusu njia bora = Nje zilizotambuliwa, mbinu bora za Teknolojia, Taasisi ya

za usimamizi wa
taka hatarishi

kuainishwa na
kusambazwa

usimamizi wa taka
hatarishi.

Utafiti Viwandani,
Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Mamlaka
ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa
Serikali, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu,
Wakala wa Maabara
ya Mifugo, Taasisi za
elimu, Wizara
zinazohusika na: Afya;
Mazingira; Viwanda;
Mamlaka za Serikali za
Mitaa; na Sekta




Eneo la utekelezaji | Shughuli Muda wa Bajeti Chanzo Matokeo Vigezo /viashiria vya | Taasisi husika
utekelezaji] | (Dola) cha utekelezaji
fedha
binafsi.

Ushiriki wa wadau | 2.15 Kukuza ushirikiwa | 2020-2025 50,000 = Ndani Ushiriki wa Idadi ya wanawake Wizara zinazohusika
wanawake katika = Nje wanawake katika walioshirikishwa na: Mamlaka za
usimamizi bora ngazi zote za Serikali za Mitaa;
wa kemikali na usimamizi wa Jinsia; Mazingira; Afya;
taka hatarishi. kemikali na taka Kilimo; na AZAKI

hatarishi.
Jumla Ndogo 3,590,000

Lengo la Kimkakati Na. 3: Kuwezesha mifumo ya kisera, kisheria na kitaasisi katika usimamizi wa kemikali na taka hatarishi

Utekelezaji wa
programu jumuishi
ya usimamizi bora
wa kemikali na
taka hatarishi
kitaifa.

3.1 Kuimarisha mfumo
wa uratibu wa
kisekta na wadau
katika usimamizi
wa kemikali na
taka hatarishi

2020-2025

100,000

= Ndani
= Nje

Mfumo wa uratibu
wa kisekta
ulioimarishwa na
kuendelezwa

Idadi na aina ya
mifumo

Wizara zinazohusika
na: Mazingira; Afya;
Mamlaka za Serikali
Mitaa; Viwanda;
Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Mamlaka
ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa
Serikali, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu,
Shirika la Viwango
Tanzania, Taasisi ya
Utafiti wa Magonjwa
ya Binadamu na
Wakala wa Maabara
ya Mifugo

Mfumo wa uwekaji

3.2 Kuboresha Sheria

2021-2023

100,000

= Ndani

Kutekelezwa kwa

Sheria

Wizara zinazohusika




Eneo la utekelezaji | Shughuli Muda wa Bajeti Chanzo Matokeo Vigezo /viashiria vya | Taasisi husika
utekelezaji] | (Dola) cha utekelezaji
fedha
alama wakati wa za nchi kuendana = Nje mfumo wa zilizoboreshwa na: Afya; Mazingira;
kuainisha kemikali na matakwa ya kimataifa wa kuendanana na Madini; Uvuvi; Nishati;
kulingana na kimataifa uwekaji alama matakwa ya Kilimo; Kazi; Mifugo;
matakwa ya kwenye bidhaa za | kimataifa. na Viwanda.
mwongozo wa kemikali. Mamlaka ya Maabara
kimataifa ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu,
Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Ofisi ya
Mwansheria Mkuu wa
Serikali, Taasisi za
elimu, AZAKI, na
Vyombo vya habari.
Mikataba ya 3.3 Kuwezesha 2020-2025 600,000 |= Ndani Mikataba husika Taarifa za utekelezaji | Wizara zinazohusika
Kimataifa utekelezaji wa = Nje iliyotekelezwa na: Mazingira; Madini;

Mikataba yote ya
kikanda na
kimataifa ambayo
imeridhiwa na
inayohusu kemikali
na taka hatarishi

Afya; Kilimo; Mifugo;
Maliasili; Kazi; Mambo
ya ndani; na Sheria.
Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Mamlaka
ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa
Serikali, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu,
Shirika la Viwango
Tanzania, Wakala wa
Maabara ya Mifugo na




Eneo la utekelezaji

Shughuli

Muda wa
utekelezaji]

Bajeti
(Dola)

Chanzo
cha
fedha

Matokeo

Vigezo /viashiria vya
utekelezaji

Taasisi husika

Mamlaka ya Dawa na
Vifaa Tiba.

Mazingatio ya
kijamii na kiuchumi

3.4 Kuweka jitihada za

kutekeleza kanuni
ya uwajibikaji kwa
jamii katika hifadhi
ya mazingira.

2020-2025

100,000

= Ndani

Kutekelezwa kwa
kanuniya
uwajibikaji kwa
jamii

Idadi na aina ya
shughuli zilizofanyika
kama sehemu ya

uwajibikaji kwa jamii.

Wizara zinazohusika
na: Afya; Madini;
Viwanda; Mazingira;
Mamlaka za Serikali za
Mitaa; Kilimo; na
Uwekezaji.

Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Mamlaka
ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa
Serikali, Wakala wa
Maabara ya Mifugo,
Taasisi ya Utafiti
Viwandani, Mamlaka
ya Dawa na Vifaa Tiba,
Shirika la Taifa la
Madini na Sekta
binafsi.

3.5 Kuhamasisha

ushiriki wa sekta
binafsi katika
usimamizi bora wa
kemikali na taka
hatarishi

2020-2025

50,000

= Ndani

Ushiriki wa sekta
binafsi katika
usimamizi wa
kemikali na taka
hatarishi.

Idadi na aina ya
wadau wa sekta
binafsi wanaoshiriki.

Wizara zinazohusika
na: Uwekezaji;
Mamlaka za Serikali za
Mitaa; Viwanda; na
Sheria.

Ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali,
Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa




Eneo la utekelezaji

Shughuli

Muda wa
utekelezaji]

Bajeti
(Dola)

Chanzo
cha
fedha

Matokeo

Vigezo /viashiria vya
utekelezaji

Taasisi husika

Mazingira, Mamlaka
ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa
Serikali, Shirika la
Viwango Tanzania,
Kituo cha Uzalishaji
Salama Viwandani,
Taasisi za elimu, Sekta
binafsi na AZAKI.

3.6

Kujenga uwezo wa
AZAKI na jamii juu
ya usimamizi na
usalama wa
kemikali.

2020-2025

100,000

= Ndani

Programu ya
kujenga uwezo
iliyoandaliwa

Idadi ya
taasisi/mashirika na
jamii zilizojengewa
uwezo

Wizara zinazohusika
na: Mazingira; AZAKI;
Mamlaka za Serikali za
Mitaa; na Viwanda.
Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira, Mamlaka
ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa
Serikali, Shirika la
Viwango Tanzania,
Kituo cha Uzalishaji
Salama Viwandani,
Taasisi za elimu na
sekta binafsi.

Jumla Ndogo

1,050,000

Lengo la Kimkakati Na. 4: Kuimarisha ushirikiano wa kitaalam katika usimamizi bora wa kemikali na taka hatarishi

Kujenga uwezo wa | 4.1

Kuandaa na

| 2021-2025 |

500,000

|' Ndani

| Mbinu bora za

| Taarifa za utekelezaji | Wizara zianzohusika
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Shughuli

Muda wa
utekelezaji]

Bajeti
(Dola)

Chanzo
cha
fedha

Matokeo

Vigezo /viashiria vya
utekelezaji

Taasisi husika

kusimamia
kemikali na taka
hatarishi nchini.

kutekeleza mbinu
na njia bora za
usimamizi wa
kemikali na taka
hatarishi.

= Nje

kusimamia
kemikali
zilizoandaliwa na
kutekelezwa

na: Mazingira; Afya;
Kilimo; Madini; Kazi;
na Mifugo; Mamlaka
ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa
Serikali, Baraza la
Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira,
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi, Taasisi ya Utafiti
wa Viuatilifu, Taasisi
ya Utafiti wa
Magonjwa ya
Binadamu na Wakala
wa Maabara ya
Mifugo.

4.2 Kuboresha
maabaraili
kuwezesha
uchunguzi na
ufuatiliaji wa
kemikali zenye
madhara
kibaiolojia na
kikemia.

2021-2025

2,500,000

= Ndani

Maabara za kisasa
zilizoanzishwa au
kuboreshwa

Idadi ya maabara za
kisasa

Wizara zinazohusika
na: Afya; Kilimo;
Mazingira; Maji; na
Viwanda.

Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Baraza la
Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira,
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi, Taasisi ya Utafiti
wa Viuatilifu, Taasisi




Eneo la utekelezaji

Shughuli

Muda wa
utekelezaji]

Bajeti
(Dola)

Chanzo
cha
fedha

Matokeo

Vigezo /viashiria vya
utekelezaji

Taasisi husika

ya Utafiti wa
Magonjwa ya
Binadamu, Wakala wa
Maabara ya Mifugo,
Wakala wa Utafiti na
Jiolojia Tanzania,
Shirika la Viwango
Tanzania, Tume ya
Nguvu za Atomiki, na
Kituo cha Uzalishaji
Salama Viwandani.

4.3 Kutoa mafunzo
kuhusu matumizi
ya njia bora za
kiuchumi na
uchambuzi wa
sera katika
usimamizi bora
wa kemikali na
taka hatarishi

2020-2025

300,000

= Ndani
= Nje

Programu ya
mafunzo
iliyoandaliwa na
kutekelezwa

Taarifa za mafunzo
na idadi ya washiriki

Taasisi za kielimu;
Wizara zinazohusika
na: Fedha; Afya;
Kilimo; Mazingira;
Maiji; na Viwanda.
Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Baraza la
Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira,
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi, Taasisi ya Utafiti
wa Viuatilifu, Taasisi
ya Utafiti wa
Magonjwa ya
Binadamu na Wakala
wa Maabara ya
Mifugo.




Eneo la utekelezaji

Shughuli

Muda wa
utekelezaji]

Bajeti
(Dola)

Chanzo
cha
fedha

Matokeo

Vigezo /viashiria vya
utekelezaji

Taasisi husika

4.4 Kutoa mafunzo
juu ya matumizi
ya mifumo ya
dhima na fidia.

2020-2025

100,000

= Ndani
= Nje

Programu ya
mafunzo
iliyoandaliwa na
kutekelezwa

Taarifa za mafunzo
na idadi ya washiriki

Wizara zinazohusika
na: Sheria; Afya;
Kilimo; Mazingira;
Maji na Viwanda. AGC,
Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Baraza la
Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira, OSHA,
Taasisi ya Utafiti wa
Viuatilifu, Taasisi ya
Utafiti wa Magonjwa
ya Binadamu na
Wakala wa Maabara
ya Mifugo.

Kurekebisha
maeneo
yaliyochafuliwa na
kemikali

4.5 Kuendesha
mafunzo ya
mbinu za
kurekebisha
maeneo
yaliyochafuliwa

2020-2025

400,000

= Ndani

Programu
iliyoandaliwa na
kutekelezwa

Taarifa za mafunzo
na idadi ya washiriki

Wizara zinazohusika
na Ardhi na Mamlaka
za Serikali za Mitaa.
Taasisi za elimu, Tume
ya Sayansi na
Teknolojia, Taasisi ya
Utafiti wa Viuatilifu,
Taasisi ya Utafiti
Viwandani, Tume ya
Nguvu za Atomiki na
Baraza la Hifadhi na
Usimamizi wa
Mazingira

Watoto na
usalama wa

4.6 Kuimarisha
miundombinu ya

2021-2025

500,000

= Ndani
= Nje

Programu ya
kuboresha

Idadi ya maabara,
taasisi na wataalam

Taasisi za elimu, Tume
ya Sayansi na




Eneo la utekelezaji | Shughuli Muda wa Bajeti Chanzo Matokeo Vigezo /viashiria vya | Taasisi husika
utekelezaji] | (Dola) cha utekelezaji
fedha

kemikali tafiti juu ya miundombinu Teknolojia, Taasisi ya
madhara iliyoandaliwa na Utafiti wa Viuatilifu,
yatokanayo na kutekelezwa Taasisi ya Utafiti
kemikali kwa Viwandani, Tume ya
watoto na Nguvu za Atomiki na
wanawake. Baraza la Hifadhi na

Usimamizi wa
Mazingira.

Kuandaa Mpango 4.7 Kufanya vikao 2021-2025 15,000 Ndani Kufanyika kwa Taarifa za vikao Wizara inayohusika na

wa ufuatiliaji na vitatu kutathmini vikao vya tathmini mazingira na wadau

tathmini ya Mkakati wengine muhimu

Mkakati na

kutekeleza

mpango kwa

kushirikiana na

wadau muhimu

4.8 Kufanya kikao cha 2023 15,000 Ndani Kufanyika kwa Taarifa ya kikao Wizara inayohusika na
nusu muhula na kikao cha tathmini mazingira; na wadau
kuandaa taarifa ya cha nusu muhula wengine muhimu
utekelezaji wa na ripoti
Mkakati iliyoandaliwa
4.9 Kufanya kikao cha 2025 20,000 Ndani Kufanyika kwa Taarifa ya kikao Wizara inayohusika na
mwisho cha kikao cha mwisho mazingira; na wadau
tathmini ya cha tathmini wengine muhimu
Mkakati
Jumla Ndogo 4,350,000




Eneo la utekelezaji

Shughuli

Muda wa
utekelezaji]

Bajeti
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cha
fedha

Matokeo

Vigezo /viashiria vya
utekelezaji

Taasisi husika

Lengo la Kimkakati Na. 5: Kuandaa na kusimamia mifumo ya kubaini na kuzuia usafirishaji usio rasmi wa kemikali na taka hatarishi

Kuzuia uingizajina | 5.1 Kuhamasisha 2020-2023 | 150,000 = Ndani Program ya Taarifa ya Mafunzo Wizara zinazohusika
usafirishaji usio matumizi ya = Nje Mafunzo na idadi ya washiriki. | na: Fedha (forodha);
rasmi wa bidhaa mifumo ya imeandaliwa na Afya; Kilimo; Madini;
zenye sumu na forodhaya kutekelezwa. Viwanda; Ajira; Mifugo
taka hatarishi kubaini viashiria na Mambo ya Ndani.
na kuzuia Jeshi la Polisi,
usafirishaji usio Mamlaka ya Maabara
rasmi wa bidhaa ya Mkemia Mkuu wa
zenye sumu na Serikali, Baraza la
hatarishi. Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira,
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi, Taasisi ya Utafiti
wa Viuatilifu, Taasisi
ya Utafiti wa
Magonjwa ya
Binadamu na Wakala
wa Maabara ya
Mifugo.
5.2 Kufanya Tathmini 2020-2022 | 50,000 = Ndani | Tathminiya Taarifa ya Tathmini. Wizara zinazohusika
ya athari za = Nje usafirishaji usio na: Fedha (forodha);

usafirishaji usio
rasmi wa kemikali
nchini.

rasmi wa kemikali.

Afya; Kilimo; Madini;
Wiwanda; Ajira;
Mifugo; na Mambo ya
ndani.

Jeshi la Polisi,
Mamlaka ya Maabara
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ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Baraza la
Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira,
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi, Taasisi ya Utafiti
wa Viuatilifu, Taasisi
ya Utafiti wa
Magonjwa ya
Binadamu, Wakala wa
Maabara ya Mifugo na
Mamlaka ya Dawa na
Vifaa Tiba.

5.3 Kutoa mafunzo
kwa maafisa
forodha,
mazingira, kilimo,
na afya katika
kubaini kemikali
hatarishi zisizo
rasmi.

2020-2025

150,000

Ndani
Nje

Program ya
Mafunzo
iliyoandaliwa na
kutekelezwa

Taarifa za Mafunzo
na idadi ya washiriki

Wizara zinazohusika
na: Fedha (forodha);
Afya; Kilimo; Madini;
Viwanda; Ajira;
Mifugo; na Mambo ya
ndani.

Taasisi ya Utafiti wa
Viuatilifu, Taasisi ya
Utafiti wa Magonjwa
ya Binadamu, Wakala
wa Maabara ya
Mifugo na Mamlaka ya
Dawa na Vifaa Tiba.

Usimamizi wa Taka

5.4 Kuimarisha
utekelezaji wa
Sheria katika

2020-2025

200,000

Ndani
Nje

Programu ya
utekelezaji wa
Sheria

Taarifa za mafunzo,
idadi ya washiriki,
idadi na aina ya vifaa

Wizara zinazohusika
na: Fedha (forodha);
Afya; Kilimo; Madini;
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kubaini na
kudhibiti
usafirishaji usio
rasmi wa kemikali
na taka hatarishi.

iliyoandaliwa

®* Ununuzi wa

vifaa vya
ugunduzi.

vya ugunduzi
vilivyonunuliwa

Viwanda; Ajira;
Mifugo; na Mambo ya
Ndani. Jeshi la Polisi,
Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Baraza la
Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira,
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi, Taasisi ya Utafiti
wa Viuatilifu, Taasisi
ya Utafiti wa
Magonjwa ya
Binadamu, Wakala wa
Maabara ya Mifugo na
Mamlaka ya Dawa na
Vifaa Tiba.

Jumla Ndogo

550,000

Lengo la Kimkakati Na. 6: Kuimarisha utupaji salama wa kemikali hatarishi, viuatilifu vilivyokwisha muda wa matumizi na taka zake

Usimamizi wa
kemikali
zilizokwisha muda
wa matumizi na
taka zake

6.1 Kutoa mafunzo ya
usimamizi bora
wa kemikali za
viwandani,
viuatilifu na
mbolea na taka
zake kwa wauzaji

2020-2025

500,000

= Ndani
= Nje

Programu ya
mafunzo
iliyoandaliwa na
kutekelezwa

Idadi ya wauzaji na
watumiaji waliopewa
mafunzo.

Wizara zinazohusika
na: TAMISEMI; Kilimo;
Mifugo; Uvuvi; Afya;
Mazingira; Viwanda;
na Madini.

Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
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na watumiaji.

Serikali, Baraza la
Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira, Taasisi
ya Utafiti wa Viuatilifu,
Taaisi ya Utafiti wa
Magonjwa ya
Binadamu, Wakala wa
Maabara ya Mifugo,
Mamlaka ya Dawa na
Vifaa Tiba, Shirika la
Viwango Tanzania,
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa Kazi
na Mamlaka ya
Udhibiti wa Mbolea.

6.2 Kuandaa
Mwongozo wa
usimamizi wa
kemikali za
viwandani,
viuatilifu na
mbolea na taka
zake.

2020-2022

200,000

= Ndani
= Nje

Miongozo
iliyoandaliwa na
kusambazwa

Idadi ya miongozo
iliyoandaliwa

Wizara zinazohusika
na: Serikali za Mitaa;
Kilimo; Mifugo; Uvuvi;
Afya; Mazingira; na
Viwanda.

Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Baraza la
Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira, Taasisi
ya Utafiti wa Viuatilifu,
Taaisi ya Utafiti wa
Magonjwa ya
Binadamu, Wakala wa
Maabara ya Mifugo,
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Mamlaka ya Dawa na
Vifaa Tiba, Shirika la
Viwango Tanzania na
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi.

6.3 Kuanzisha na
kuendesha vituo
vya kutoa taarifa
za usimamizi wa
Kemikali za
viwandani,
viuatilifu na taka
hatarishi katika
Mikoa yote
nchini.

2020-2022

500,000

= Ndani
= Nje

Vituo vya taarifa za
kemikali za
viwandani,
viuatilifu na taka
hatarishi
vilivyoanzishwa na
kufanya kazi

Idadi ya vituo
vilivyoanzishwa na
vinavyofanya kazi.

Wizara zinazohusika
na: Serikali za Mitaa;
Kilimo; Mifugo; Uvuvi;
Afya; Mazingira; na
Viwanda.

Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Baraza la
Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira, Taasisi
ya Utafiti wa Viuatilifu,
Taaisi ya Utafiti wa
Magonjwa ya
Binadamu, Wakala wa
Maabara ya Mifugo,
Mamlaka ya Dawa na
Vifaa Tiba, Shirika la
Viwango Tanzania na
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi.

6.4 Kuanzisha na
kuendesha
vikundi na vituo

2022-2025

1,000,000

Ndani
Nje

Vikundi na vituo
vya kurejeleza taka
vilivyoanzishwa

Idadi ya vikundi na
vituo
vilivyoanzishwa.

Wizara zinazohusika
na: Kilimo; Mifugo;
Uvuvi; Afya;




Eneo la utekelezaji

Shughuli

Muda wa
utekelezaji]

Bajeti
(Dola)

Chanzo
cha
fedha

Matokeo

Vigezo /viashiria vya
utekelezaji

Taasisi husika

vya kukusanya na
kurejeleza taka za
viuatilifu na
kemikali.

Mazingira; Viwanda;
na Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa.
Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Baraza la
Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira, Taasisi
ya Utafiti wa Viuatilifu,
Taaisi ya Utafiti wa
Magonjwa ya
Binadamu, Wakala wa
Maabara ya Mifugo,
Mamlaka ya Dawa na
Vifaa Tiba, Shirika la
Viwango Tanzania na
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi.

6.5 Kuanzisha vituo
na mitambo ya
uteketezaji
kemikali nchini.

2022-2025

6,000,000

= Ndani
= Nje

Kuanzishwa kwa
Vituo sita (6) na
mitambo ya
kutupa/kuteketeza
kemikali nchini

Idadi ya vituo na
mitambo ya
kutupa/kuteketeza
kemikali nchini

Wizara zinazohusika
na: Kilimo; Mifugo;
Uvuvi; Afya;
Mazingira; Viwanda;
na TAMISEMI,
Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Baraza la
Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira, Taasisi
ya Utafiti wa Viuatilifu,




Eneo la utekelezaji

Shughuli

Muda wa
utekelezaji]

Bajeti
(Dola)

Chanzo
cha
fedha

Matokeo

Vigezo /viashiria vya
utekelezaji

Taasisi husika

Taaisi ya Utafiti wa
Magonjwa ya
Binadamu, Wakala wa
Maabara ya Mifugo,
Mamlaka ya Dawa na
Vifaa Tiba, Shirika la
Viwango Tanzania na
Mamlaka ya Usalama
na Afya Mahali Pa
Kazi.

Jumla Ndogo

8,200,000

JUMLA KUU

23,810,000




4.4 Mahitaji ya rasilimali na vyanzo vya fedha
Utekelezaji wa Mkakati huu kwa kipindi cha miaka mitano (2020-2025) utagharimu fedha kiasi
cha dola za Marekani 23,810,000.

4.5 Mpangilio wa Utekelezaji

Utekelezaji wa mkakati huu unaonesha uhitaji wa uratibu na ushirikiano bora baina ya serikali
na taasisi zisizo za kiserikali. Aidha, ni muhimu kutambua mifumo ya kitaasisi iliyopo na
kuhuisha mbinu za uratibu wa ushirikiano baina ya taasisi. Wizara inayohusika na Mazingira
itaratibu utekelezaji wa Mkakati huu. Wadau wengine wameoneshwa kwenye Jedwali 8.

Jedwali 8: Majukumu ya wadau katika utekelezaji wa Mkakati

Ofisi ya Rais Tawala Za Mikoa na e Usimamizi wa Sheria ya Mazingira ya mwaka 2004.

Serikali za Mitaa (TAMISEMI). * Kushirikiana na wadau wengine katika udhibiti na
usimamizi bora wa kemikali na taka hatarishi.

Ofisi ya Makamu wa Rais e Mratibu wa mikataba ya Kimataifa ya Mazingira
inayohusu Kemikali na Taka hatarishi.

e Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Mazingira ya
mwaka 2004.

e Kuandaa Kanuni, Miongozo na Mikakati na
Mipango ya Utekelezaji.

e Kujenga uwezo na kutoa Elimu kwa Umma.

e Kuandaa Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini ya
utekelaziji wa Mkakati kwa kushirikiana na wadau
husika.

Wizara ya Madini e Usimamizi na utekelezaji wa Sheria ya Madini ya
mwaka 2010 na marekebisho yake.

¢ Kuandaa kanuni, miongozo, mikakati na mipango
inayohusu shughuli za madini, afya na usalama
mahala pa kazi na masuala ya mazingira.

¢ Upunguzaji wa matumizi ya zebaki kwa wachimbaji
wadogo.

* Kuhamasisha na kutoa elimu kwa jamii kwa
masuala yanayohusu sekta ya madini.

Wizara ya Afya, Ustawi wa e Kusimamia na kutekeleza Sheria ya Afya ya Jamii ya
Jamii, Jinsia, wazee na Watoto mwaka 2009.

e Kuandaa na kutekeleza Mikakati na miongozo ili




Wizara ya Katiba na Sheria

Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki

Wizara ya Fedha na Mipango

Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia

Wizara ya Viwanda na Biashara

Wizara ya Kilimo

kupunguza na kuzuia athari zitokanazo na
matumizi ya kemikali.

Kupunguza matumizi ya zebaki katika sekta ya afya.
Kutoa elimu kwa umma kuhusu madhara ya
kemikali.

Kujenga uwezo wa majadiliano katika masuala
yanayohusu mikataba ya kimataifa ya kemikali na
taka hatarishi.

Kuratibu marekebisho ya Sheria na kanuni katika
utekelezaji wa mikataba ya kimataifa ya mazingira.
Kuwezesha Tanzania kuridhia mikataba ya kikanda
na kimataifa.

Kuratibu utekelezaji wa mikataba ya kikanda na
kimataifa

Kuratibu ushiriki wa nchi katika mikutano ya nchi
wanachama wa mikataba ya kikanda na kimataifa.
Kutenga fedha za kutekeleza matakwa ya mikataba
ya kikanda na kimataifa.

Kutenga fedha ya kutekeleza mkakati wa usimamizi
wa kemikali na taka hatarishi.

Kutoa fedha za ruzuku kwa ajili utekelezaji wa
programu na teknolojia ili kupunguza matumizi ya
zebaki na viambata vyake.

Kuandaa mikakati, mipango na miongozo ili
kuhuisha masuala ya kemikali katika mitaala ya
ufundishaji.

Kutoa elimu na kuimarisha jitihada za usimamizi
bora na salama wa kemikali na taka.

Kuandaa mikakati, mipango na miongozo
inayohusu usimamizi wa kemikali na taka hatarishi.
Kutoa elimu kwa umma kuhusu usimamizi bora wa
viuatilifu na taka zake.

Kujenga uwezo na kuhamasisha matumizi salama
ya viuatilifu.

Kufanya mapitio ya Sera, Sheria, Mikakati, Mipango
na Miongozo ya udhibiti na usimamizi wa kemikali
katika bidhaa za kilimo.




Ofisi ya Waziri Mkuu-Kazi,
Vijana, Ajira na Watu wenye
Ulemavu

Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali

Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu

Baraza la taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira

Wakala wa Usalama na Afya
Mahali Pa Kazi

Kuandaa mikakati, mipango na miongozo
inayohusu usalama mahali pa kazi.

Kutoa elimu ya usalama na afya mahali pa kazi.
Kuratibu utekelezaji wa Mkakati wa Kimataifa
kuhusu Usimamizi Bora wa Kemikali.

Kusajili kemikali za Viwandani na Majumbani.
Kusimamia uzingatiaji wa Sheria ya Udhibiti na
Usimamizi wa kemikali za Viwandani na
Majumbani.

Kutoa ushauri wa kitaalam kuhusu udhibiti na
usimamizi wa kemikali.

Kutoa mafunzo na elimu kwa umma kuhusu
udhibiti na usimamizi wa kemikali.

Kuratibu Kituo cha Kitaifa cha udhibiti wa sumu.
Kutoa ushauri kuhusu huduma za kimaabara.

Kusajili viuatilifu.

Kufuatilia uzingatiaji wa Sheria kuhusu matumizi ya
Viuatilifu.

Kudhibiti na kusimamia uingizaji nchini na
usafirishaji nje ya nchi wa viuatilifu.

Kutoa elimu kuhusu matumizi salama ya viuatilifu
mbadala.

Kuimarimsha mifumo ya kitaasisi na kisheria katika
usimamizi bora wa viuatilifu na taka zake.

Kudhibiti uingizaji usio rasmi wa viuatilifu.

Kusimamia uzingatiaji wa Sheria ya Mazingira ya
mwaka 2004 na Kanuni zake.

Kuhakikisha usimamizi bora wa kemikali na
maeneo yaliyochafuliwa na kemikali.

Kutoa mafunzo na uhamasishaji wa usimamizi wa
kemikali na taka hatarishi.

Kufuatilia na kuhakikisha usalama na afya kazini
kwa wafanyakazi dhidi ya athari zitokanazo na
kemikali.

Kutoa mafunzo kuhusu usimamizi bora na salama
wa kemikali.




Kusimamia na kufuatilia uzingatiaji wa Sheria ya
Usalama na Afya Mahali Pa Kazi na kanuni zake.

Shirika la viwango Tanzania

Kuandaa viwango vya uchafuzi wa kemikali kutoka
kwenye vyanzo mbalimbali
Usimamizi wa Sheria ya viwango na kanuni zake

Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Usimamizi wa Sheria ya takwimu ya mwaka 2015
Kutoa takwimu sahihi kuhusu kemikali na taka
hatarishi nchini.

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba

Usimamizi wa Sheria ya chakula, dawa na vipodozi
ya mwaka 2003

Mamlaka ya Mapato Tanzania

Usimamizi wa Sheria na kanuni zinazohusu na
biashara ya kemikali.

Taaisisi za Elimu na Utafiti

Kufanya na kutoa matokeo ya tafiti zinazohusu
kemikali na taka hatarishi.

Kutoa mafunzo yanayohusu usimamizi bora wa
kemikali.

Sekta binafsi

Kutoa mikopo na misaada ya kifedha kuhusu katika
uhamasishaji wa udhibiti wa kemikali na taka
hatarishi.

Kuwekeza katika miradi ya usimamizi bora wa
kemikali na taka hatarishi.

Mashirika yasiyo ya kiserikali

Kutoa mafunzo, kukuza uelewa na uhamasishaji juu
ya usimamizi wa kemikali na taka hatarishi.

Vyombo vya habari

Kukuza uelewa na kufikisha ujumbe kwa umma
kuhusu usimamizi salama wa kemikali.




5. TATHMINI NA UFUATILIAJI

Sehemu hii inatoa mipango ya ufuatiliaji na tathmini kwa kipindi cha miaka mitano ya
utekelezaji wa Mkakati. Mkakati huu utatekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia 2020
hadi 2025. Tathmini na ufuatiliaji wa mara kwa mara kuhusu utekelezaji wa mkakati huu ni
muhimu ili kuhakikisha kuwa malengo ya yaliyokusudiwa yanafikiwa. Ufuatiliaji wa utekelezaji
na tathmini utafanyika kwa njia shirikishi na kwa msingi endelevu. Sekta za Wizara na Taasisi
zitatayarisha na kuwasilisha taarifa za shughuli zilizopangwa na kutekelezwa. Upimaji wa
maendeleo ya utekelezaji wa mpango utategemea viashiria na vigezo mbalimbali vya utendaji
vilivyowekwa.

5.1 Mpango wa Ufuatiliaji

Ufuatiliaji utahusisha Mfumo endelevu wa ukusanyaji wa takwimu, uchambuzi na uandaaji wa
taarifa. Hii itatoa taarifa/ kwa Wizara yenye dhamana ya mazingira na wadau wengine kuhusu
hatua zinazoendelea kwa lengo la kutathmini kiwango cha utekelezaji na mafanikio
yaliyopatikana kulingana na malengo yaliyowekwa na matumizi ya fedha zilizotengwa.

5.2 Mpango wa Tathmini ya Utendaji

Tathmini ya utendaji itafanyika mara kwa mara kutambua ufanisi wa utekelezaji wa lengo la
Mkakati. Aidha, tathmini ya utekelezaji itafanyika kwa awamu mbili. Awamu ya kwanza
itafanyika kila baada ya miaka miwili kwa ajili ya kupima maendeleo ya utekelezaji. Vilevile
tathimni ya mwisho itafanyika kwa lengo la kupima mafanikio yaliyofikiwa kulingana na lengo la
mkakati






